Ngoại ngữ Bí quyết tự học Ielts 7.5

N

nguyenhoai_hn22

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hôm 13/6 vừa rồi mình có thi Tiếng Anh IELTS ở Hội đồng Anh, vừa mới biết điểm và hiện giờ đang cực kỳ sung sướng vì kết quả nhận được quá mỹ mãn: Reading 8.5, Listening 8.0, WritingSpeaking đều 6.5, Overall 7.5. Cảm xúc đang dạt dào nên xin làm một bài chia sẻ chút trải nghiệm trong quá trình học thi của mình, hy vọng có thể đem lại chút gì có ích cho các bạn :)>- :)>-

Nói về những gì mình có trước khi bắt đầu học IELTS thì nghèo nàn hết sức. Thực ra mình cũng có chút kinh nghiệm là hai lần đi thi thử và thấy hoang mang đến tột độ khi thấy khó khủng khiếp. Tiếng Anh học ở trường của mình không tệ lắm nhưng để áp dụng những kiến thức vụn và không hệ thống vào làm một bài thi IELTS hoàn chỉnh thì quá chật vật. Mình thực sự khủng hoảng, nhất là khi thi IELTS là yêu cầu bắt buộc đối với mình.
Mình đã lên kế hoạch tự học nhưng không thực hiện được vì không hiệu quả, học buồn, không có động lực và rất nản :( . Bởi vậy mình quyết định tìm lớp học. Dò khắp trên mạng và hỏi thăm bạn bè về những trung tâm uy tín hay các lớp học có tiếng mình đều không theo được vì chi phí quá cao :( , lại thêm nhiều ý kiến trái chiều về chất lượng nên mình chùn bước. Nên mình quyết định học ở lớp nhỏ thôi và chủ yếu là tự học . Vì theo mình tự học mới là quan trọng nhất

Sau đây là 1 số chia sẻ kinh nghiệm ôn thi học IELTS của mình :

Nói về tự học ở nhà , mình chỉ làm 1 số bộ đề trong Cam 8 , Cam 9 và khó hơn thì là Test plus để làm quen với các dạng đề ReadingListening . Thực ra bạn không nhất thiết phái làm thật nhiều đề thì mới tiến bộ được. Chỉ cần làm thật nhuyễn một đề thôi cũng giúp ta mạnh lên rất nhiều rồi, cả về từ vựng lẫn kỹ năng xử lý cho mỗi dạng bài tập.

- Làm quyển sổ từ, mang theo người cừ rảnh là lấy ra đọc, mỗi ngày chỉ cần khoảng 5 từ là cho đến lúc thi bạn sẽ bất ngờ vì số lượng từ mình biết. Điều này sẽ rất có lợi cho cả phần thi Đọc, Viết và cả Nói nữa.

- Tích cực làm thật nhiều bài viết rồi nhờ người chữa.

- Tập nói nhiều, nhất là với phần 1 của bài nói thì, theo mình thấy, hỏi những người đã đi thi và các thầy cô thì nội dung hỏi hầu như luôn có giới thiệu bản thân hoặc hỏi về nơi ở, sở thích. Tập nói sẵn mấy chủ đề này, nếu rơi vào thì bạn sẽ có màn khởi đầu phần thi thuận lợi. Đến hôm thi nói phần 1 cũng trúng 1 câu kiểu vậy nên hạnh phúc rơi nước mắt @-)

- Tích cực tham các đợt thi thử IELTS. Cái này hay được các trung tâm tiếng Anh, các văn phòng du học tổ chức, miễn phí hoặc mất thêm phí thi nói nhưng không đáng kể. Nó sẽ giúp bạn quen dần với không khí phòng thi, đỡ run rẩy hơn khi đi thi thật, nhất là với thi Nói. :D Tâm lý ổn định kết quả cũng sẽ tốt hơn mà.

Trên đây là một vài kinh nghiệm của mình về hành trình học và thi tiếng anh IELTS, không có gì đặc biệt nhưng mong có thể hữu ích ít nhiều với các bạn. Xin cảm ơn vì đã đọc và chúc các bạn chuẩn bị tham gia kì thi này may mắn và thành công :)>-

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Ng.Klinh and Mictin
T

thanhhangn98

bài viết của chị thật sự khác biệt :Tích cực tham các đợt thi thử IELTS. <3

N

nguyentuan_hvtc

Chị Nguyễn Hoài học IELTS ở đâu thế ạ, em đang tự học mà thấy nản quá ạ TT đến khi nào mới được 7.5 nhờ @@

N

ngochahaiduong

chị cho e hỏi chị học ielts ở đâu vậy. Chị có học trên 1 trang web nào ko nếu có chị cho e biết tên trang web đó nhé

L

linhnga2508

chị ơi, em mất gốc Tiếng Anh luôn, em cũng muốn tìm một bộ tài liệu tổng hợp chi tiết về ngữ pháp. chị và các bạn ai biết giúp e với ạ
. cám ơn mọi người nhiều :)

C

chieuthu_nhohue

Tớ thì chịu. Làm biếng mà biểu tớ tự học thì chỉ phí hoài công sưc. Nên đành phải tới trung tâm nhờ người ta đào tạo.

S

sotrang

Bạn này giống mình ghê . đợt đấy mình cũng cần thi IELTS để du học úc nhưng thấy các trung tâm lớn học phí mắc và một phần là chi nhiều level quá nên không thể theo học được cuối cùng mình cũng tìm google thấy mấy trung tâm nhỏ mà ít người thì ấn tượng mới cái chỗ prosource ở bên pháo đài láng, vì lớp ít người có 6 người 1 lớp mà còn 5 buoir kiểm tra nữa. Hôm sang kiêm tra thì nhìn bé sợ bị lừa nhưng kiểm tra xong thì haapy đăng ký luôn vì mình kiểm tra được vào lớp thứ 2 luôn chứ không phải học lại từ đâu mà vào học rồi lại càng thích vì giáo viên dạy mình rất tận tình mà mình thấy là họ không bôi bài, nghỉ là nghỉ mà dạy là day. Học xong thi luôn cũng được 7.0 chứ bộ. Nhung mà theo mình thì ai học cũng cần phải chăm chỉ mới đạt được hiệu quả chứ học ở đâu cũng thế thôi mình thắc mắc mà không hỏi thì ai mà biết mình gặp khó khăn.

H

hiheho_s

Bạn này giống mình ghê . đợt đấy mình cũng cần thi IELTS để du học úc nhưng thấy các trung tâm lớn học phí mắc và một phần là chi nhiều level quá nên không thể theo học được cuối cùng mình cũng tìm google thấy mấy trung tâm nhỏ mà ít người thì ấn tượng mới cái chỗ prosource ở bên pháo đài láng, vì lớp ít người có 6 người 1 lớp mà còn 5 buoir kiểm tra nữa. Hôm sang kiêm tra thì nhìn bé sợ bị lừa nhưng kiểm tra xong thì haapy đăng ký luôn vì mình kiểm tra được vào lớp thứ 2 luôn chứ không phải học lại từ đâu mà vào học rồi lại càng thích vì giáo viên dạy mình rất tận tình mà mình thấy là họ không bôi bài, nghỉ là nghỉ mà dạy là day. Học xong thi luôn cũng được 7.0 chứ bộ. Nhung mà theo mình thì ai học cũng cần phải chăm chỉ mới đạt được hiệu quả chứ học ở đâu cũng thế thôi mình thắc mắc mà không hỏi thì ai mà biết mình gặp khó khăn.
bạn học cô thư đặng à. thấy trung tâm đấy cô đấy nổi tiếng thì phải

Top Bottom