Tâm sự Bị cận là cảm giác như thế nào?

lam371

Học sinh gương mẫu
HV CLB Lịch sử
Thành viên
25 Tháng mười hai 2011
1,065
2,563
406
Bình Phước
Hogwarts School Of Witchcraft And Wizardry

Anh Tuấn Bùi

Banned
Banned
Thành viên
27 Tháng mười hai 2019
595
441
101
Hà Nội
THCS Quang Minh
Khi bị cận mình đeo kính vào. Lúc đó , nhìn mắt của mình khi đeo kính khác với lúc chưa đeo kính

LLunaa

Học sinh chăm học
Thành viên
15 Tháng mười một 2018
383
294
76
Ninh Thuận
-_-
mình chiỉ mới bị cận hồi đầu năm học lớp 8 này thui và chúng đều là những chuỗi ngày không vui vẻ cho lắm. đi đâu cũng phải vác theo cái kính để nhìn xem xa xa kia là gì? không đeo kứ thấy mọi thứ "lung linh" , đến lớp mấy đứa bạn cứ thik mượn đeo trong khi những đứa bị cận thì chẳng mún đeo tí nào:( , mỗi khi cởi kính cho thoáng một chút thì lại bị đem ra làm trò cười vì nhìn ngáo lắm, cũng may mình cận nhẹ nên bác sĩ khuyên chỉ nên đeo khi học hoặc bắt buộc phải nhìn xa nên mặt mình không bị biến dạng. Mình khuyên những bạn ko cận hãy biết giữ gìn mắt đi nha chứ ko lại hối hận đó

Empe_Tchanz

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng mười 2017
651
654
156
Thái Bình
nguồn youtobe
-----------------------------------------------
Đó là lí do tui ko bao giờ rời xa kính
hôm nay đi thi lúc làm bài theo thói quen bỏ kính :3 làm đc một lát ngẩng lên thấy cô giám thị đã biến thành thầy giám thị :3 hoảng loạn đeo kính lại :3 ồ :3 tì ra vẫn là cô giám thị :3 Sad thật sự :(

• Like
Reactions: LLunaa

Hồ Phong Linh

Học sinh chăm học
Thành viên
21 Tháng mười hai 2019
672
618
106
Bình Định
Sao Fireee
nguồn youtobe
-----------------------------------------------
Đó là lí do tui ko bao giờ rời xa kính
Mình cũng sắp bị cận rồi này, vì ngồi máy nhiều quá để cày bài viết đấy! Mình cũng ko thích phải đeo kính đâu, đeo kính nào cute chút thì chịu :p

lam371

Học sinh gương mẫu
HV CLB Lịch sử
Thành viên
25 Tháng mười hai 2011
1,065
2,563
406
Bình Phước
mình chiỉ mới bị cận hồi đầu năm học lớp 8 này thui và chúng đều là những chuỗi ngày không vui vẻ cho lắm. đi đâu cũng phải vác theo cái kính để nhìn xem xa xa kia là gì? không đeo kứ thấy mọi thứ "lung linh" , đến lớp mấy đứa bạn cứ thik mượn đeo trong khi những đứa bị cận thì chẳng mún đeo tí nào:( , mỗi khi cởi kính cho thoáng một chút thì lại bị đem ra làm trò cười vì nhìn ngáo lắm, cũng may mình cận nhẹ nên bác sĩ khuyên chỉ nên đeo khi học hoặc bắt buộc phải nhìn xa nên mặt mình không bị biến dạng. Mình khuyên những bạn ko cận hãy biết giữ gìn mắt đi nha chứ ko lại hối hận đó

Em giống chị ,hồi xưa chủ quan ko đeo thường xuyên nhìn tờ giấy ra con mèo (ko hiểu sao nhìn ra đc) giờ phải đeo thương xuyên chứ tăng độ nhanh lắm
mình bị cận 1,5...mắt lúc nào cũng phải đeo kính...sad thực sự :<
Me to o nhưng em cận cao hơn chị ×-×
Mình cũng sắp bị cận rồi này, vì ngồi máy nhiều quá để cày bài viết đấy! Mình cũng ko thích phải đeo kính đâu, đeo kính nào cute chút thì chịu :p
Đừng cày quá nha bé , đeo kính khổ lắm , bé giữ đôi mắt mk tốt nhá

• Like
Reactions: Hồ Phong Linh

G-11F

Học sinh chăm học
Thành viên
26 Tháng mười một 2018
301
136
61
19
Hà Nội
Trung học Cơ Sở Vạn Phúc
mình bị cận 1,5...mắt lúc nào cũng phải đeo kính...sad thực sự :<
nếu mới bị cận 1,5 thì không nên đeo kính liên tục, chỉ nên đeo khi đọc sách hoặc học thôi. Nếu đeo liên tục mắt sẽ có thể cận nặng hơn.
Bị cận từ 4 - 6 độ trở lên thì mới cần đeo liên tục vì mắt từ 4 độ trở lên mà bỏ kính ra sẽ rất khó nhìn có khi khôn g nhìn thấy.

Last edited:

temotojirimo12

Cưu TMod Cộng đồng | Cựu PCN CLB Lịch Sử
Thành viên
4 Tháng mười một 2018
1,503
4,901
496
19
Cà Mau
THPT Hồ Thị Kỷ
Em phải phân bổ thời gian hợp lí chứ nhỉ, diễn đàn là nơi chúng ta học tập vui chơi chứ đâu phải là nơi để cày bài viết đâu phải là nơi để làm ảnh hưởng đến mắt em đâu! em phải thay đổi thói quen này đi nhé :)
THÀNH CÔNG NHA EM

• Like
Reactions: Kuro-chan and G-11F

Vân Vô Lăng

Học sinh chăm học
HV CLB Địa lí
Thành viên
1 Tháng năm 2019
483
722
96
Đắk Lắk
THCS Huỳnh Thúc Kháng
nếu mới bị cận 1,5 thì không nên đeo kính liên tục, chỉ nên đeo khi đọc sách hoặc học thôi. Nếu đeo liên tục mắt sẽ có thể cận nặng hơn.
Bị cận từ 4 - 6 độ trở lên thì mới cần đeo liên tục vì mắt từ 4 độ trở lên mà bỏ kính ra sẽ rất khó nhìn có khi khôn g nhìn thấy.
Cái đó là từ 0,5 đến 1 độ ạ . Chứ mà từ 1,5 độ mà rời kính là tăng ngay

lam371

Học sinh gương mẫu
HV CLB Lịch sử
Thành viên
25 Tháng mười hai 2011
1,065
2,563
406
Bình Phước
bạn ơi,Độ cận >1 :Độ cận cao khiến mắt phải điều tiết rất nhiều. Bởi vậy, việc đeo kính thường xuyên là thực sự cần thiết để duy trì độ cận ổn định.
Nếu không đeo kính, mắt sẽ ngày càng yếu đi, độ cận sẽ ngày một tăng do phải điều tiết tạo cảm giác nhức mỏi cho mắt. Thậm chí, rất nhiều bị biến chứng dẫn đến nhược thị, lác…Chỉ khi độ cận nhỏ hơn 1 (0,25- 0,75 độ)mắt vẫn có khả năng điều tiết được nên không cần thiết phải đeo kính. Tuy nhiên trong trường hợp cần thiết như: đọc sách báo lâu, nhìn xa thì có thể đeo kính để hạn chế sự điều tiết của mắt..Chứ bạn nói vậy thì nhanh lên độ lắm

~ Su Nấm ~

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
19 Tháng chín 2019
756
9,933
601
Lào Cai
Trường THCS Kim Tâm
Bị cận thì chắc chắn là nhìn rõ vật ở gần và vật ở xa thì ngược lại ^^ Nhưng nếu cận nặng quá sẽ dẫn tới lác mắt thậm chí là mù lòa ^^ Anh cũng đang bị cận nên cũng có những biện pháp để giảm thiểu mắt tăng độ cận ^^ mà đeo kính khó chịu lắm nhưng đeo nhìu rùi cũng quen, vẫn đề nằm ở chỗ là hông rời được cái điện thoại, máy tính hay ti vi ^^
~Su~

Vân Vô Lăng

Học sinh chăm học
HV CLB Địa lí
Thành viên
1 Tháng năm 2019
483
722
96
Đắk Lắk
THCS Huỳnh Thúc Kháng
Bị cận thì chắc chắn là nhìn rõ vật ở gần và vật ở xa thì ngược lại ^^ Nhưng nếu cận nặng quá sẽ dẫn tới lác mắt thậm chí là mù lòa ^^ Anh cũng đang bị cận nên cũng có những biện pháp để giảm thiểu mắt tăng độ cận ^^ mà đeo kính khó chịu lắm nhưng đeo nhìu rùi cũng quen, vẫn đề nằm ở chỗ là hông rời được cái điện thoại, máy tính hay ti vi ^^
~Su~
Như em là ngồi chỗ nào có ti vi , vi tính,... rồi là dính ở đó luôn

lam371

Học sinh gương mẫu
HV CLB Lịch sử
Thành viên
25 Tháng mười hai 2011
1,065
2,563
406
Bình Phước
~Su~
em thấy nhiều người chủ quan quá, khuyên lung tung , mà biện pháp giảm tăng độ là gì anh chỉ em với?

• Like
Reactions: ~ Su Nấm ~

_KirimiHana_

Banned
Banned
Thành viên
10 Tháng mười một 2019
273
155
36
Nghệ An
THCS Anh Sơn