English THCS Because/Although

Minh Tín

Học sinh tiến bộ
Thành viên
22 Tháng mười 2017
1,221
693
166
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Câu sau trong đề thi môn Tiếng Anh 9 Chung của Sở GD-ĐT Bình Định 2020-2021:
"Our team didn't win the game _____ they played very well"
Có nhiều bạn chọn although, nhưng theo mình thấy thì nếu điền như vậy thì nghĩa khá sai sai: "Đội của chúng tôi không thắng mặc dù họ chơi hay"
Có sự khác nhau giữa chủ ngữ chính "Our team" và đại từ "they" (Đáng lẽ nếu although thì phải là we) nên mình nghĩ là because.
Các bạn nghĩ sao?

• Like
Reactions: minhthu2k5

minhthu2k5

Học sinh tiến bộ
Thành viên
31 Tháng năm 2018
1,070
1,095
201
Quảng Nam
Hogwarts
Ừ nhỉ, phải chăng là sở lừa tình? :p
Nếu bạn không nói thì vào thi mình gặp câu này cũng phang although luôn rồi :p

02-07-2019.

Học sinh tiến bộ
HV CLB Lịch sử
Thành viên
4 Tháng năm 2018
1,485
1,656
236
Vĩnh Phúc
Trung học cơ sở Lập Thạch
Câu sau trong đề thi môn Tiếng Anh 9 Chung của Sở GD-ĐT Bình Định 2020-2021:
"Our team didn't win the game _____ they played very well"
Có nhiều bạn chọn although, nhưng theo mình thấy thì nếu điền như vậy thì nghĩa khá sai sai: "Đội của chúng tôi không thắng mặc dù họ chơi hay"
Có sự khác nhau giữa chủ ngữ chính "Our team" và đại từ "they" (Đáng lẽ nếu although thì phải là we) nên mình nghĩ là because.
Các bạn nghĩ sao?
Vậy khi người nói câu này là cổ động viên thì sao nhỉ?
Theo quan điểm của em:
Không chọn "because" : "đội của chúng tôi không thắng bởi vì họ chơi hay". --> ở cương vị là một cổ động viên chị thấy hợp lý không? ( Đội XYZ của chúng tôi đã không dành chiến thắng bởi vì các thành viên của đội XYZ chơi hay)
Chọn "although" bởi 2 lý do:
  • Thứ nhất là em chọn theo phương pháp loại trừ.
  • Thứ hai là em giải thích cũng đặt mình vào cương vị khán giả ạ.

Khi người này là thành viên trong đội:
Sử dụng "because" là khá hợp lý trong những tình huống được phỏng vấn.

Vậy bây giờ xét trường hợp nào là phổ biến hơn?
Hoặc là trong vai " người cổ động viên" , hoặc là " thành viên của đội"
Về điều này thì em chọn " người cổ động viên" tức đáp án là "although".

minhloveftu

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
15 Tháng một 2019
3,097
2,567
501
Quảng Trị
Trường Đời
Lúc đầu mình cũng nghĩ là although đấy, nhưng đọc lại trong trường trường hợp này dịch ra sẽ là "chúng ta không thắng được vì đội bạn đã chơi rất hay". Nếu chọn although thì sẽ thành "chúng ta không thắng dù đội bạn chơi rất hay" thì lại vô lý quá, nhìn hai mệnh đề nó rất mâu thuẫn.
Đây là ý kiến riêng của mình thôi, sai thì mong thông cảm

Minh Tín

Học sinh tiến bộ
Thành viên
22 Tháng mười 2017
1,221
693
166
Vậy khi người nói câu này là cổ động viên thì sao nhỉ?
Theo quan điểm của em:
Không chọn "because" : "đội của chúng tôi không thắng bởi vì họ chơi hay". --> ở cương vị là một cổ động viên chị thấy hợp lý không? ( Đội XYZ của chúng tôi đã không dành chiến thắng bởi vì các thành viên của đội XYZ chơi hay)
Chọn "although" bởi 2 lý do:
  • Thứ nhất là em chọn theo phương pháp loại trừ.
  • Thứ hai là em giải thích cũng đặt mình vào cương vị khán giả ạ.

Khi người này là thành viên trong đội:
Sử dụng "because" là khá hợp lý trong những tình huống được phỏng vấn.

Vậy bây giờ xét trường hợp nào là phổ biến hơn?
Hoặc là trong vai " người cổ động viên" , hoặc là " thành viên của đội"
Về điều này thì em chọn " người cổ động viên" tức đáp án là "although".
Bạn ơi, nếu giải thích như bạn thì mình cũng có thể phản bác lại trong trường hợp người nói là thành viên của đội nhé, cũng vì loại trừ, và cũng đặt mình vào cương vị là thành viên của đội.
Còn về cái gì phổ biến hơn thì lý do đó không hề chặt chẽ, nó có yếu tố chủ quan hơn là khách quan.
------------------------------------------------------------------------------------------------
Lấy ví dụ: "You are stupid."
Theo bạn, câu này có phải là chê trách, hay nói đùa giỡn?
"You" ở đây là người lớn hơn mình, hay người nhỏ hơn? Nếu lớn hơn thì là vô lễ, nhưng nhỏ hơn lại không vô lễ?
Hay lúc tức giận, câu này sao lại ảnh hưởng đậm hơn so với lúc nói đùa?
Không thể nói là lúc nào nói câu này cũng đều tức giận được. Nó "không phổ biến" hay "phổ biến". Trong Tiếng Anh, không thể đánh giá thêm điều gì nếu không rõ ngữ cảnh.
-----------------------------------------------------------------------------------------------------
Khi đề cập đến 1 nhóm người nào đó là "we", có nghĩa là chính người nói cũng tham gia vào nhóm người đó, và họ cùng có 1 điểm chung hay cùng đóng góp làm việc gì đó.
Vd: We plant trees -> Chúng tôi trồng cây (đương nhiên tôi cũng trồng cây)
We are nice to each other -> Chúng tôi đối xử tốt với mỗi người trong nhóm (đương nhiên tôi cũng vậy)
Cho nên nếu người nói là cổ động viên thì khá vô lý:
- Cổ động viên không phải là người tham gia trận đấu (đương nhiên cổ động khác với tham gia)
- Nếu đã sử dụng "Our team..." thì tự nhiên lại không dùng ngôi thứ nhất "we/our" nữa mà dùng ngôi thứ ba "they" để chỉ cùng 1 nhóm người. Không có sự liên kết giữa 2 câu (nếu không có từ nối)
---------------------------------------------------------------------------------------------------
Có thể nói: "Our team..." vẫn có thể được 1 khán giả nói. Nhưng không phải có người nói là cái đó luôn chuẩn ngữ pháp theo Cambridge (hay Hội đồng Anh)
1 ví dụ tiêu biểu là "double negative" (phủ định kép) hay nhiều phủ định trong 1 câu (3,4,5,...) được sử dụng rộng rãi (thậm chí trang Cambridge Dictionary cũng có nguyên 1 trang cho phần này)
Mặc dù vậy, trang này đã ghi rõ như sau:
However, we hear double and triple negatives spoken in some regional dialects of English. This is common when people from the same region are speaking with one another. Double negatives like this are not acceptable in formal situations or in writing.
(Chú ý từ in đậm) Phủ định kép không được chấp nhận (sai ngữ pháp) trong Tiếng Anh tiêu chuẩn của Cambridge. Cho nên việc sử dụng phủ định kép là sai trong các kì thi của hội đồng Anh như IELTS,...
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
EDIT: Mình cũng hơi confused tí, vì đáp án tham khảo là although. Nói chung rắc rối ghê :(

Last edited:

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
đề này chắc chắn không chặt chẽ rồi ý, bạn khiếu nại lên sở được không?

Top Bottom