Toán 10 BĐT Cosi chứa trị tuyệt đối

Kfiijnnnnnn

Học sinh chăm học
Thành viên
29 Tháng mười hai 2020
202
133
61
19
Bình Dương
Thpt dien hong
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mọi người ơi, chuyện là em đang làm 1 bài tìm bán kính ngoại tiếp sao cho có giá trị nhỏ nhất mà cụ thể là đang tìmm min của cái phương trình bên dưới. Mà ở đây nó có trị đối nữa, trong bài giải thì người ta bình phương cái phương trình bên dưới lên rồi sau đó tìm cosi. còn em thì không bình phương mà cứ giải bên trong cái trị đối thì em lại ra điểm m sao cho đạt min ko giống với lời giải. em muốn hỏi là bđt cosi có dùng trong pt trị đối được không ạcs.png

Vô Trần

Học sinh
Thành viên
9 Tháng tám 2021
49
101
41
TP Hồ Chí Minh
Đại học Ngoại thương
Mọi người ơi, chuyện là em đang làm 1 bài tìm bán kính ngoại tiếp sao cho có giá trị nhỏ nhất mà cụ thể là đang tìmm min của cái phương trình bên dưới. Mà ở đây nó có trị đối nữa, trong bài giải thì người ta bình phương cái phương trình bên dưới lên rồi sau đó tìm cosi. còn em thì không bình phương mà cứ giải bên trong cái trị đối thì em lại ra điểm m sao cho đạt min ko giống với lời giải. em muốn hỏi là bđt cosi có dùng trong pt trị đối được không ạView attachment 187582
Bên trong trị tuyệt đối không âm nên dùng Cauchy được, nhưng phải có điều kiện m khác 0

• Like
Reactions: kido2006

Kfiijnnnnnn

Học sinh chăm học
Thành viên
29 Tháng mười hai 2020
202
133
61
19
Bình Dương
Thpt dien hong
Bên trong trị tuyệt đối không âm nên dùng Cauchy được, nhưng phải có điều kiện m khác 0
Anh xem giúp em câu này ạ, cái chỗ khoanh IA^2 là cái phương trình lúc đầu em hỏi bình phương lên ấy ạ nếu bình lên dùng cosi 3 số thì nó đạt min tại 1/căn bậc 6 của 2. nhưng nếu không bình mà để trị đối thì nó lại đạt tại x = +-1

Attachments

203.4 KB · Đọc: 17
    46.4 KB · Đọc: 17
  • Like

Lê.T.Hà

Học sinh tiến bộ
Thành viên
25 Tháng một 2019
1,047
1,805
236
Bắc Giang
Đã thất học :<
Sao lại Cô-si cho 2 số được, bài này đâu thể tìm min bằng Cô-si 2 số bạn, phải cô-si 3 số chứ?

• Like

Vô Trần

Học sinh
Thành viên
9 Tháng tám 2021
49
101
41
TP Hồ Chí Minh
Đại học Ngoại thương
Sở dĩ làm vậy vì Cauchy sẽ bị sai dấu bằng, vì tồn tại 1 giá trị làm cho nó nhỏ hơn kết quả khi em Cauchy, khi em lên 12 thì những bài tìm giá trị nhỏ nhất, lớn nhất, khuyên em nên sử dụng đạo hàm để chính xác

• Like

Kfiijnnnnnn

Học sinh chăm học
Thành viên
29 Tháng mười hai 2020
202
133
61
19
Bình Dương
Thpt dien hong
D
Sở dĩ làm vậy vì Cauchy sẽ bị sai dấu bằng, vì tồn tại 1 giá trị làm cho nó nhỏ hơn kết quả khi em Cauchy, khi em lên 12 thì những bài tìm giá trị nhỏ nhất, lớn nhất, khuyên em nên sử dụng đạo hàm để chính xác
Làm sao để biết tồn tại 1 số nhỏ hơn dấu bằng ạ ? ý là vì sao lại sai dấu bằng ạ? dựa vào đâu để biết ạ ?

Sao lại Cô-si cho 2 số được, bài này đâu thể tìm min bằng Cô-si 2 số bạn, phải cô-si 3 số chứ?
nếu bình phương cạnh R thì sẽ ra 3 số nhưng nếu giữ nguyên R thì mình dùng cosi 2 số tại sao lại sai ạ ?

Attachments

36 KB · Đọc: 14
Last edited by a moderator:

Lê.T.Hà

Học sinh tiến bộ
Thành viên
25 Tháng một 2019
1,047
1,805
236
Bắc Giang
Đã thất học :<
Bình phương hay không bình phương thì cũng như nhau, bạn Cô-si 2 số thì làm sao giản ước được hết ẩn? Mà ko giản ước được hết ẩn thì việc sử dụng Cô-si hoàn toàn không có ý nghĩa gì

• Like
Top Bottom