Bạn nghĩ sao về môn văn ?

T

thuthaoglad

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Tôi là một học sinh năm nay lên lóp 9 muốn thi vào trường chuyên nhưng hơi lo không biết mình có thi được không nhất là về môn văn .Tôi không biết phải học và làm bài như thế nào nếu ai có cách học hay thì giùm tôi với ??????

Last edited by a moderator:
L

ljnhchj_5v

Chào bạn, mình thì học văn không giỏi nhưng cũng tạm được. Qua nhiều năm thì thầy cô và mama của mình cũng hướng dẫn 1 số kinh nghiệm học:
- Phần văn bản, trước khi học bạn phải đọc kĩ văn bản từ 2 đến 3 lần, kết hợp các câu hỏi trong sách thì bạn tự trả lời vào vở soạn theo suy nghĩ để khi đến lớp sau khi giáo viên giảng bạn sẽ rút ra cái đúng, cái sai như thế bạn sẽ nhớ bài lâu hơn.
- Phần tiếng Việt, bạn học thuộc các công thức ghi nhớ, chịu khó áp dụng để làm các bài tập thì dần dần sẽ cải thiện, phần nào ko hiểu cứ mạnh giản hỏi thầy cô hoặc các bạn học tốt bộ môn này
- Phần tập làm văn, muốn có một bài văn tốt thì ko thể thiếu dàn bài vì vậy trc khi bắt tay vào làm bài bạn viết dàn ý ra giấy hoặc diễn đạt ý trong đầu. Sử dụng từ ngữ phù hợp với bài, chú ý cách diễn đạt theo từng loại bài. Đặc biệt, bạn hãy đọc thật nhiều sách vì đó là cách giúp bạn cải thiện vốn từ của mình
Mình chỉ có vài điều vậy thôi, các bạn góp ý thêm nha!
Thân

D

dapsieuchuan

Mình chỉ bổ sung thêm ý cho xương rồng thêm đó là:
Khi học thuộc các định nghĩa thì dĩ nhiên phải hiểu rõ nghĩa hãng áp dụng chư ko thì có một số trường hơp lớp tôi có nhưng bạn học thuộc rồi mà lam bài thì cư làm lung tung.
:D:D:D
Còn khi làm bài văn thì dĩ nhiên là cần phải làm giàn ý là đúng nhưng giàn ý phải có sự hiệu quả. Khi làm giàn ý cần vạch rõ các ý chính, khi vạch rõ rồi thì cần phải sắp xếp các ý sao cho phù hợp sắp xếp đúng theo thứ tự. Viết xong thì lắp ráp thành một đoạn văn ra nháp, đọc xem có hợp lý không rồi có gì thì chữa vào sách là \bigcup_{}^{}OK ngon\bigcap_{}^{}

Rồi nha chúc bạn vào lớp chọn ngon lành cành đào weeeeee.
;);););)

không dùng quá nhiều icon

Last edited by a moderator:
Top Bottom