bạn nào giúp mình làm đề này với

S

seagirl_41119

Chị bây h học lớp 10 rùi,hok nhớ một số tác phẩm hiện đại nưax,em có thể nhắc lại tên các tác phẩm để chị phân tik giúp em hok???????

G

grenadier

mình nghĩ trước tiên đó là tấm lòng yêu quê hương đất nước, rồi là biểu hiện ởtinh thần làm việc hết mình(Lặng lẽ sa pa), chiến đấu vì Tổ quốc...

T

titi201

dạ một số tác phẩm hiện đại mà em học ở lớp 9 như là: Làng; đồng chí; Tiểu đội xe không kính; khúc hát ru những em bé trên lưng mẹ; chiếc lược ngà; lặng lẽ Sa Pa; Con Cò; Một mùa xuân nho nhỏ; viếng lăng Bác,......
Em có nghe cô gợi ý là khi nói về vẻ đẹp thì sẽ nhắc đến: vẻ đẹp lí tưởng, vẻ đẹp tình cảm; vẻ đẹp của những hành động việc làm và vẻ đẹp của cách sống, lối sống.
Vì đây là đề luyện thi HSG nên cô bảo em cần tìm thêm những bài thơ, thông tin thêm ở lớp 12. Em có lên google tìm nhưng mà không thấy . Có gì chỉ giúp em với nha. Cám ơn chị nhiều ^^

G

grenadier

mình cũng học lớp 9 thôi nhưng văn 12 mình cũng biết được vài chữ:ví dụ có bài Tây Tiến cũng tiêu biểu cho lòng yêu nước tinh thần chiến đấu của người lính.Trong quyển VẺ ĐẸP VĂN HỌC VÀ CÁCH MẠNG VIỆT NAM,tác giả Vũ Thu Hương đã nói rằng Tây Tiến là tưọng đài bất tử về người lính vô danh...
Mình nghĩ bạn nên lên các nhà sách trên mạng tìm hiểu về đôi chút của văn thơ lớp 12 rồi tự tìm tòi thêm.Mong sẽ giúp ích được bạn ít nhiều

Last edited by a moderator:
S

seagirl_41119

dạ một số tác phẩm hiện đại mà em học ở lớp 9 như là: Làng; đồng chí; Tiểu đội xe không kính; khúc hát ru những em bé trên lưng mẹ; chiếc lược ngà; lặng lẽ Sa Pa; Con Cò; Một mùa xuân nho nhỏ; viếng lăng Bác,......
Em có nghe cô gợi ý là khi nói về vẻ đẹp thì sẽ nhắc đến: vẻ đẹp lí tưởng, vẻ đẹp tình cảm; vẻ đẹp của những hành động việc làm và vẻ đẹp của cách sống, lối sống.
Vì đây là đề luyện thi HSG nên cô bảo em cần tìm thêm những bài thơ, thông tin thêm ở lớp 12. Em có lên google tìm nhưng mà không thấy . Có gì chỉ giúp em với nha. Cám ơn chị nhiều ^^

VD như bài Làng :TY làng của ng nông dân bình dị,tình cảm yêu nước có thể đặt lên trên tình yêu làng trong những tình huống cần thiết...Yêu làng đến nỗi dù nhà bị đốt vẫn thấy vui
Bài Viếng lăng Bác:Thể hiện sự tôn kính ng lãnh tụ vĩ đại của con ng VN,sự uống nước nhớ nguồn
Đồng chí+Tiểu đội xe hok kính:Con ng VN rất lạc wan,yêu đời,bất chấp thiéu thốn khó khăn gian nan vất vả phía trước để tham gia chiến đáu giành lại độc lập cho dt,tình cảm giữa con ng với con ng rất tình nghĩa,gắn bó
Con cò:Tình cảm mẹ con thiêng liêng gắn bó,đó cũng là tình cảm mà ta thường thấy ở những con ng VN,những lời ru mộc mạc giản dị thể hiện sự dịu dàng,giản đơn của ng phụ nữ ng VN
....
Em có thể làm tương tự

C

congchualolem_b

em thân mến,qua những gì cô giáo em gợi ý và với kiến thức chị được biết,chị có thể gợi ý em một số chi tiết sau:

+Vẻ đẹp cách sống,lối sống: vẻ đẹp trong suy nghĩ của những người trẻ tuổi (anh thanh niên trong Lặng lẽ Sa Pa),hay lí tưởng làm người của tác giả Thanh Hải qua bài thơ Một mùa xuân nho nhỏ.Họ sống và muốn sống không hoang phí cuộc đời,những con người ấy chỉ mong muốn góp công sức và một phần của mình cho quê hương,đất nước.Đó là tấm lòng cao thượng,không chút vị kỉ,không nghĩ cho lợi ích của mình mà luôn quan tâm tới cái chung của mọi người.

+vẻ đẹp lí tưởng:lí tưởng của người chiến sĩ trong hai cuộc kháng chiến chống Mỹ( Đồng Chí và Bài thơ về tiểu đội xe không kính),hay hình ảnh nhân vật Lãm và Nguyệt trong Mảnh trăng cuối rừng của Nguyễn Minh Châu,thể hiện chủ nghĩa anh hùng cách mạng và khám phá vẻ đẹp của tâm hồn người Việt trong cuộc kháng chiến chống Mỹ,họ là những người tốt,có tình yêu thủy chung,có tinh thần dũng cảm,đức hi sinh,niềm tin vững chắc vào lí tưởng và sức mạnh của dân tộc.Hoặc trong bài thơ Tây tiến của Quang Dũng,qua bài thơ ta như hình dung lại rõ hình ảnh những người chiến sĩ anh hùng đã gan dạ chiến đấu,những kỉ niệm đã không bao gig trở lại,những con người của một thời khói lửa.Bài thơ “đất nước”của Nguyễn Đình Thi,ca ngợi chủ nghĩa yêu nước anh hùng cách mạng Việt nam,những người nông dân áo vải chân đất đã làm nên lịch sử,là niềm vui sướng và tự hào trước sự quật khởi của dân tộc đã vùng lên chíên đấu hết mình.

+vẻ đẹp tình cảm: tình cảm mẹ con trong Khúc hát ru những em bé trên lưng mẹ của Nguyễn Khoa Điềm hay Con cò của Chế Lan Viên,Chiếc lược ngà của Nguyễn Quang Sáng.Đó đều là tình cảm gia đình,thứ quý giá nhất ta đã nhận được từ khi chào đời,tình cha,tình mẹ bao la lắm dạt dào lắm,sao nói cho hết.Tình mẫu tử vẫn luôn bên con dẫu ở đâu trên đường đời.Tình phụ tử cao cả bùng cháy khi cách xa lâu ngày.Hay “Những đứa con trong gia đình”của Nguyễn Thi,Việt – một chiến sĩ trẻ đã quýêt tâm giết bọn giặc khốn nạn vì chúng đã sát hại gia đình anh,anh đã chiến đấu dũng cảm để xứng đáng là con của ba mẹ anh,anh không boa giờ lùi bước để một ngày kia có thể tận tay trả thù cho gia đình,đó là tấm lòng hiếu đạo với ba mẹ.

Top Bottom