Bạn nào giỏi văn giúp mình làm những bài văn này thật hay và sâu sắc với

S

super_mew

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đề 1 :Có ý kiến cho rằng "Hình ảnh người lính cụ Hồ qua 2 cuộc kháng chiến chống Pháp và chống Mỹ vừa có sự kế thừa truyền thống hào hùng của dân tộc vừa mang đậm chất anh hùng ca của thời đại Hồ Chí Minh".Cảm nhận sâu sắc của em về nhận định trên.
Đề 2 :Giáo sư Nguyễn Lộc có nhận định " Hình ảnh người phụ nữ là hình ảnh thành công nhất trong văn học Việt Nam nửa cuố TK 18 đến nửa đầu TK 19.
Qua các tác phẩm của Nguyễn Du và Hồ Xuân Hương, em hãy bình luận ý kiến trên
Đề 3 :Tình cảm gia đình qua các phảm văn học đã học ( trong chương trình lớp 9), hoặc đã đọc?
Đề 4 : ( quan trọng) Văn học đã giúp ta hiểu biết nhiều hơn, biết yêu thương và biết căm giận nhiều hơn
Bằng 1 số tác phẩm tiêu biểu mà em đã được học, được đọc, hãy phân tích làm rõ nhận định trên

C

congchualolem_b

Đề 1 :Có ý kiến cho rằng "Hình ảnh người lính cụ Hồ qua 2 cuộc kháng chiến chống Pháp và chống Mỹ vừa có sự kế thừa truyền thống hào hùng của dân tộc vừa mang đậm chất anh hùng ca của thời đại Hồ Chí Minh".Cảm nhận sâu sắc của em về nhận định trên.
Đề 2 :Giáo sư Nguyễn Lộc có nhận định " Hình ảnh người phụ nữ là hình ảnh thành công nhất trong văn học Việt Nam nửa cuố TK 18 đến nửa đầu TK 19.
Qua các tác phẩm của Nguyễn Du và Hồ Xuân Hương, em hãy bình luận ý kiến trên
Đề 3 :Tình cảm gia đình qua các phảm văn học đã học ( trong chương trình lớp 9), hoặc đã đọc?
Đề 4 : ( quan trọng) Văn học đã giúp ta hiểu biết nhiều hơn, biết yêu thương và biết căm giận nhiều hơn
Bằng 1 số tác phẩm tiêu biểu mà em đã được học, được đọc, hãy phân tích làm rõ nhận định trên

bạn thân mến,mình chỉ cho bạn vài lời gợi ý chứ không có thời gian nói cụ thể,mong bạn thông cảm
với đề 1 mình nghĩ để làm rõ vấn đề đó bạn cần lấy hình ảnh anh bộ đội trong bài Đồng Chí và Bài thơ về tiểu đội xe không kính,từ hình tượng hai người lính đó bạn có thể rút ra bài học cụ thể cho mình và làm rõ yêu cầu đề
đề thứ hai yêu cầu bình luận một ý kiến,chính vì thế bạn cần đi phân tích hình ảnh người phụ nữ trong một số bài thơ của những nữ tác giả nổi tiếng trong TK19 để cho thấy đây thực sự là chủ đề nóng bỏng,với Nguyễn Du có tác phẩm Truyện Kiều nổi tiếng,thơ Hồ Xuân Hương có bài Bánh Trôi Nước .v..v....
với đề số 4 bạn có thể lấy tác phẩm Chiếc lược ngà của Nguyễn Quang Sáng để làm rõ tình cảm gia đình được thể hiện trong văn học thế nào,ở đây bạn cần làm nổi bật và đi sâu vào tình cha con thắm thiết của ông Sáu.
riêng với đề số 4 khá hay,bn có thể lấy nhiều trong các tác phẩm lớp 9 như Chiếc lược ngà,làng,lặng lẽ sa pa,hay những tác phẩm nước ngoài như Những đứa trẻ của Go - rơ - ki.v...v...,đi phân tích sơ lược ở từng tác phẩm để cho thấy văn học dạy cho ta nhiều điều trong cách đối nhân xử thế
chúc bạn làm bài tốt :)

Top Bottom