English THCS Băn khoăn giữa IElts và Ôn HSG

Green Tree

Học sinh
Thành viên
8 Tháng sáu 2022
19
18
21
16
Nghệ An
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Dạ , bây giờ em đag theo học Tiếng Anh tại trường , em được chọn ôn đội Nguồn đi thi Tỉnh ạ . Mà năm nay nhà trường có hợp tác với 1 trung tâm dạy IELts ( cam kết đầu ra ). Em chưa từng học IELts nhưng em biết nó vô cùng khó và cần dành nhiều thời gian cũng như là tiền bạc . Vậy khi mình vừa ôn ĐT , vừa ôn Chuyên Anh thì có nên học luôn cả IELts ko ạ ? Em rối quá
Xin chị cho em lời khuyên !o_O@https://diendan.hocmai.vn/members/ng-htrang2004.2578509/

Green Tree

Học sinh
Thành viên
8 Tháng sáu 2022
19
18
21
16
Nghệ An
Dạ , bây giờ em đag theo học Tiếng Anh tại trường , em được chọn ôn đội Nguồn đi thi Tỉnh ạ . Mà năm nay nhà trường có hợp tác với 1 trung tâm dạy IELts ( cam kết đầu ra ). Em chưa từng học IELts nhưng em biết nó vô cùng khó và cần dành nhiều thời gian cũng như là tiền bạc . Vậy khi mình vừa ôn ĐT , vừa ôn Chuyên Anh thì có nên học luôn cả IELts ko ạ ? Em rối quá
Xin chị cho em lời khuyên !o_O@https://diendan.hocmai.vn/members/ng-htrang2004.2578509/

Green Tree@ng.htrang2004 Mong lời khuyên từ chị và các a/c chuyên Anh khác ạ

Bút Bi Tím

Học sinh chăm học
Thành viên
24 Tháng mười một 2020
209
132
51
Bình Thuận
Watching the World go by
@ng.htrang2004 Mong lời khuyên từ chị và các a/c chuyên Anh khác ạ
Green TreeAnh vừa thi IELTS ở BC ngày 6/8 và đạt 6.5 thôi =)), anh thấy nếu em có căn bản về Tiếng Anh, đam mê thì học IELTS cũng dễ thôi à. Vì kỳ thi học sinh giỏi hay IELTS thì cũng là ngôn ngữ thôi, chẳng qua kỳ thi IELTS có tiêu chí chấm điểm khác so với thi HSG thôi em.
Anh khuyên nên dành nhiều thời gian cho ngoại ngữ, đặc biệt là IELTS càng sớm càng tốt, chứ anh thấy HSG cũng không quan trọng lắm, nếu là anh thì anh sẽ bỏ HSG.

• Like
Reactions: Green Tree

Green Tree

Học sinh
Thành viên
8 Tháng sáu 2022
19
18
21
16
Nghệ An
Dạ , e cảm ơn ạ . E từng đọc 1 bài báo so sánh giữa HSG Anh , KT ôn Chuyên Anh và IElts từ 1 thầy giáo đã có thâm niên lâu năm trong nghề sư phạm . Đại ý nói rằng : Có IELts thì chưa chắc vững vàng vào Chuyên Anh , nhưng đã xuất sắc tại Chuyên Anh thì dễ dàng có được IELts . Đây là 1 mệnh đề khó đảo ngược . Nhưng trên thực tế , ko thể phủ nhận vô số đặc quyền mà IELts mang lại cho hs. VÀ điều mà e lo sợ nhất là dựa trên thực tế này , nhiều trung tâm đã dùng cách ' LÙA GÀ ' và bản thân e lại khá mông lung về điều đó , dù bản thân rất muốn học.

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,055
1,174
20
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
Dạ , e cảm ơn ạ . E từng đọc 1 bài báo so sánh giữa HSG Anh , KT ôn Chuyên Anh và IElts từ 1 thầy giáo đã có thâm niên lâu năm trong nghề sư phạm . Đại ý nói rằng : Có IELts thì chưa chắc vững vàng vào Chuyên Anh , nhưng đã xuất sắc tại Chuyên Anh thì dễ dàng có được IELts . Đây là 1 mệnh đề khó đảo ngược . Nhưng trên thực tế , ko thể phủ nhận vô số đặc quyền mà IELts mang lại cho hs. VÀ điều mà e lo sợ nhất là dựa trên thực tế này , nhiều trung tâm đã dùng cách ' LÙA GÀ ' và bản thân e lại khá mông lung về điều đó , dù bản thân rất muốn học.
Green TreeCái này chị đồng ý nhé. Là một cựu học sinh chuyên Anh, từng thi HSG tỉnh, thi chọn cho ĐTQG thì chị khẳng định là IELTS và HSG tỉnh/ chuyên Anh nó khác nhau nhiều lắm nhé. IELTS 7.0 vẫn trượt chuyên Anh bình thường thôi vì để vào được chuyên Anh còn cần vô cùng nhiều kiến thức cao siêu mà không mấy liên quan đến IELTS, chưa kể còn phụ thuộc điểm Toán + Văn (hoặc những môn khác nữa). Còn khi đã bước chân vào chuyên Anh rồi, rèn dũa trong môi trường tiếng Anh rất nâng cao thì khả năng về từ vựng, nghe, nói, đọc, viết, ngữ pháp của em cực kì chắc chắn, nếu ôn thi kĩ thì chị nghĩ 8.0 là bình thường và thực tế là ở chuyên Anh 8.0 IELTS là một con số mà rất nhiều người đạt được.

Hồi chị thi thì có IELTS sẽ không có đặc quyền gì cả nên chị không quan tâm mấy, nhưng không biết ở chỗ em có IELTS thì có được cộng điểm hay tuyển thẳng không nhỉ? Nếu có thì cân nhắc, còn không thì tập trung ôn Chuyên nhé em. Ôn Chuyên thì cũng y chang ôn HSG tỉnh đó nên chị thấy một công đôi việc.

Nếu quay lại năm cấp 2, chị vẫn chọn thi HSG tỉnh vì nó bổ trợ rất nhiều cho việc chị thi Chuyên. Nhà chị không có điều kiện để đi ôn thi với các thầy cô ở Chuyên, nên cách duy nhất và tốn ít chi phí nhất là vào đội tuyển tỉnh để ôn thi tỉnh =)) Chỗ chị ôn thi tỉnh không mất tiền học, chỉ có đi xa thôi (từ nhà chị đến trường là 20km). Thời gian đó cho chị rất nhiều trải nghiệm, kiến thức và góc nhìn về chuyện học hành nên chị chưa bao giờ hối hận vì dành cả năm lớp 8 và lớp 9 để nỗ lực vượt qua giới hạn của bản thân để vào ĐT tỉnh, xuống thị trấn để đi học (chị học trường miền núi á). Nên là, hãy tin vào chính mình, tin vào lựa chọn của bản thân và kiên định với nó nè, kể cả khi trường hợp xấu nhất xảy ra, em vẫn có cho mình rất nhiều kinh nghiệm, kỉ niệm và phương pháp học tập hiệu quả.

Trong tuần tới chị sẽ launching một chiếc topic về chuyện ở Chuyên Anh của chị nè ^^ Khả năng tháng tới chị sẽ public topic ôn thi vào trường chuyên nữa, nên nếu em quan tâm thì nhớ ghé lại đây, gom nhặt cho mình đôi chút động lực và nhiều chút kiến thức ha ^^

Chúc em sớm đạt được ước mơ vào chuyên Anh nè.

Last edited:
  • Love
Reactions: Green Tree

Green Tree

Học sinh
Thành viên
8 Tháng sáu 2022
19
18
21
16
Nghệ An
Cái này chị đồng ý nhé. Là một cựu học sinh chuyên Anh, từng thi HSG tỉnh, thi chọn cho ĐTQG thì chị khẳng định là IELTS và HSG tỉnh/ chuyên Anh nó khác nhau nhiều lắm nhé. IELTS 7.0 vẫn trượt chuyên Anh bình thường thôi vì để vào được chuyên Anh còn cần vô cùng nhiều kiến thức cao siêu mà không mấy liên quan đến IELTS, chưa kể còn phụ thuộc điểm Toán + Văn (hoặc những môn khác nữa). Còn khi đã bước chân vào chuyên Anh rồi, rèn dũa trong môi trường tiếng Anh rất nâng cao thì khả năng về từ vựng, nghe, nói, đọc, viết, ngữ pháp của em cực kì chắc chắn, nếu ôn thi kĩ thì chị nghĩ 8.0 là bình thường và thực tế là ở chuyên Anh 8.0 IELTS là một con số mà rất nhiều người đạt được.

Hồi chị thi thì có IELTS sẽ không có đặc quyền gì cả nên chị không quan tâm mấy, nhưng không biết ở chỗ em có IELTS thì có được cộng điểm hay tuyển thẳng không nhỉ? Nếu có thì cân nhắc, còn không thì tập trung ôn Chuyên nhé em. Ôn Chuyên thì cũng y chang ôn HSG tỉnh đó nên chị thấy một công đôi việc.

Nếu quay lại năm cấp 2, chị vẫn chọn thi HSG tỉnh vì nó bổ trợ rất nhiều cho việc chị thi Chuyên. Nhà chị không có điều kiện để đi ôn thi với các thầy cô ở Chuyên, nên cách duy nhất và tốn ít chi phí nhất là vào đội tuyển tỉnh để ôn thi tỉnh =)) Chỗ chị ôn thi tỉnh không mất tiền học, chỉ có đi xa thôi (từ nhà chị đến trường là 20km). Thời gian đó cho chị rất nhiều trải nghiệm, kiến thức và góc nhìn về chuyện học hành nên chị chưa bao giờ hối hận vì dành cả năm lớp 8 và lớp 9 để nỗ lực vượt qua giới hạn của bản thân để vào ĐT tỉnh, xuống thị trấn để đi học (chị học trường miền núi á). Nên là, hãy tin vào chính mình, tin vào lựa chọn của bản thân và kiên định với nó nè, kể cả khi trường hợp xấu nhất xảy ra, em vẫn có cho mình rất nhiều kinh nghiệm, kỉ niệm và phương pháp học tập hiệu quả.

Trong tuần tới chị sẽ loaunching một chiếc topic về chuyện ở Chuyên Anh của chị nè ^^ Khả năng tháng tới chị sẽ public topic ôn thi vào trường chuyên nữa, nên nếu em quan tâm thì nhớ ghé lại đây, gom nhặt cho mình đôi chút động lực và nhiều chút kiến thức ha ^^

Chúc em sớm đạt được ước mơ vào chuyên Anh nè.
ng.htrang2004Cảm ơn chị Trang vì đã cho em nhiều lời khuyên tốt, thực tế và truyền tới em nhiều chút động lực phấn đấu ;):D
Mong chị sẽ luôn giữ lửa để truyền đến và hỗ trợ những thành viên bé nhỏ như em trên con đường hướng về Chuyên Anh ạ
Thanks !!!! :Chuothong47:Chuothong47:Chuothong25

• Love
Reactions: ng.htrang2004
Top Bottom