Tâm sự Bản chất cố chấp

Tiểu thư ngốk

Học sinh tiến bộ
Thành viên
12 Tháng mười 2017
584
1,056
204
21
Nghệ An
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Xin chào mọi người, hôm nay mình xuất hiện ở đây vì có đôi điều muốn giải tỏa.
Đầu tiên, mình muốn hỏi những bạn cung xử nữ, trong cuộc sống đặt 2 chữ "cầu toàn" lên trên hết có khó chịu không? Mình thật sự rất khó chịu, khó chịu chính bản thân và cái tính cách đó. Năm nay mình đã là sinh viên năm nhất. Và sự cầu toàn từ cuộc sống đến học tập khiến bản thân đối khi phát bực.
Cụ thể mình có một cái tính rất xấu khi học. Cứ mỗi lần gặp cái gì không hiểu mình lại tra cứu nó đến tận cùng gốc rễ và lại nổi cáu khi không biết nguồn gốc của nó từ đâu ra. Phải...chính là nguồn gốc cơ bản nhất của vấn đề nằm ở chỗ nào. Nó cứ khiến mình bức bối ở trong suy nghĩ rồi tự đặt ra hàng loạt câu hỏi về một vấn đề mọi người đều xem là đơn giản. Liệu nó xuất phát từ đâu, đâu là bản chất của vấn đề? Kể cả những thứ mà người ta thừa nhận mình cũng muốn tìm ra điểm xuất phát cơ bản của nó. Sau một hôi đấu tranh tư tưởng thì mình cảm thấy rất mệt mỏi.
Các bạn có ai từng gặp trường hợp như vậy không?

• Like
Reactions: congchuatuyet204

Dương Nhạt Nhẽo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
7 Tháng tám 2018
2,945
7,443
621
18
Lào Cai
Trường THPT số 1 Lào Cai
Đầu tiên, mình muốn hỏi những bạn cung xử nữ, trong cuộc sống đặt 2 chữ "cầu toàn" lên trên hết có khó chịu không? Mình thật sự rất khó chịu, khó chịu chính bản thân và cái tính cách đó. Năm nay mình đã là sinh viên năm nhất. Và sự cầu toàn từ cuộc sống đến học tập khiến bản thân đối khi phát bực.
Cụ thể mình có một cái tính rất xấu khi học. Cứ mỗi lần gặp cái gì không hiểu mình lại tra cứu nó đến tận cùng gốc rễ và lại nổi cáu khi không biết nguồn gốc của nó từ đâu ra. Phải...chính là nguồn gốc cơ bản nhất của vấn đề nằm ở chỗ nào. Nó cứ khiến mình bức bối ở trong suy nghĩ rồi tự đặt ra hàng loạt câu hỏi về một vấn đề mọi người đều xem là đơn giản. Liệu nó xuất phát từ đâu, đâu là bản chất của vấn đề? Kể cả những thứ mà người ta thừa nhận mình cũng muốn tìm ra điểm xuất phát cơ bản của nó. Sau một hôi đấu tranh tư tưởng thì mình cảm thấy rất mệt mỏi.
Đó là chị đang bộc lộ sự tìm tòi của chính bản thân chị đó, điều đó là quá tốt. Riêng e không có nổi một chút sự tìm tòi nào nếu câu hỏi nào đó không khó. Nhưng trong sự tìm tòi đó thì cũng rất chi là mệt. Thay vào đó chị có thể thư giãn lại đầu óc rồi lại tìm hiểu tiếp.
Thú thật là e cũng muốn có sự tìm tòi của chị lắm. Nhưng em không thể

Tuyết Sơn

Học sinh
Thành viên
5 Tháng một 2022
123
1
196
36
Hà Giang
Đó không phải là cố chấp. Như bạn mô tả, là tính "thích tìm tòi khám phá", nhưng nếu có biểu hiện thái quá, bất bình thường (VD tìm hiểu sao 1+1 = 2) thì có lẽ là chứng "rối loạn ám ảnh cưỡng chế". Đa phần những người quá cầu toàn đều mắc chứng tâm lý này.

Mình không giúp bạn thoát khỏi hội chứng trên, thay vào đó, do bạn ngộ nhận về cố chấp, vừa may mình là 1 người cố chấp có thâm niên nên mình sẽ chỉ bạn cách để trở thành 1 người cố chấp chính hiệu:

- Đừng bao giờ nhận sai trong 1 cuộc cãi nhau, nếu cảm thấy mình sai thì phải cố kiếm lý lẽ nào đó cãi lại (người ta hay gọi là cãi cùn).
- Chống lại những sự thay đổi. Thay đổi tốt hay xấu gì kệ, bạn cứ đấu tranh chống lại nó là được.

Khẩu quyết của 1 người cố chấp căn bản là thế. Chúc bạn sớm trở bổ sung thêm được 1 tính xấu!

buck humble

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng mười 2020
185
656
81
Đồng Nai
thpt văn hiến
Thực ra thì mình nghĩ nó khá là ổn á. Tính bạn kĩ càng và thích rõ ràng ấy
Nếu bạn thực sự lo lắng thì :
  • Bạn đã nhận ra cái khó của bản thân mình thì việc sửa đổi đã đến nửa đoạn đường rồi ấy.
  • Mình không muốn khuyên bạn bỏ tính cách này. Mình chỉ muốn nói là tính cách này của bạn vô đúng hoàn cảnh hay môi trường thì sẽ là ưu điểm nhưng nếu bạn vào trường hợp khác có lẽ sẽ là bất lợi (mất thời gian, nhân đôi công đoạn trong công việc,...) Nên là bạn cứ xem nếu hoàn cảnh nào bất lợi thì bạn cố gắng giữ lập trường từ bỏ thói quen ấy
  • Tính cách này cũng làm bạn sẽ chu toàn trong công việc nhưng sẽ suy nghĩ nhiều, làm nhiều hơn ấy. Thêm bất lợi nhỏ nữa là sẽ làm cho ng xung quanh khó chịu đôi chút về sự kĩ càng này.
Mình thấy tính cách bạn khá bình thường, bạn đừng lo quá. Nếu bạn muốn tìm gốc rễ sự việc cần nhất thì mình nghĩ bạn nên cần tìm lại nguyên nhân, tác nhân ảnh hưởng tới tính cách của bạn! Nếu tìm được thì sửa đổi dần dần, bạn cần có nhiều thời gian với nó :Tuzki20

Top Bottom