Bài viết tập làm văn số 2

C

chuotchittt

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đây là đề bài viết của lớp mình.Mong các bạn giúp đỡ ^^
Đề 1:Hãy tưởng tượng 20 năm sau,vào 1 ngày hè,em về thăm lại trường cũ.Hãy viết thư cho một bạn học hồi ấy kể lại buổi thăm trường đầy xúc động đó
Đề 2:Hãy tưởng tượng 20 năm sau,em về thăm lại thành phố của mình.Hãy viết thư cho một người bạn để kể về sự thay đổi của thành phố.
Đề 3:Hãy tưởng tượng trong giấc mơ em được gặp Thúy Kiều hay Vũ Nương.Em hãy kể lại giấc mơ đó
mình đang cần rất gấp.Cảm ơn các bạn nhiều ^^

H

huy8c

ko bit bạn có cần nữa ko? nhưng m` van post để bạn tham khảo
" Huy thân mến!
Đã hơn năm năm rồi, mình và bạn đã không liên lạc với nhau, chắc bạn ngạc nhiên lắm nhỉ! làm sao mà mình biết dc địa chỉ của bạn phải ko? Đó là bí mật, chừng nữa mình sẽ nói cho bạn biết. Dạo này bạn có khỏe không? mình và bố mẹ chuyển đến thành phố HCM sinh sống, ko còn ở chỗ cũ nữa! mình muốn kể cho bạn nghe n` chuyện lắm nhưng đặc biệt là chuyện này: hồi hè vừa rồi, mình có về trường cũ - mái trường cấp 2 mà chúng ta đã gửi lại bao nhiêu kỉ niệm vui buồn! chắc bạn còn nhớ nhỉ!

Trường mình bây giờ khác xưa n` lắm! Từ xa, ngôi trường đã hiện ra rất trang nghiêm và qui mô. Từ cái cổng, cái hành lang, cho đến lớp học,... tất cả mọi thứ đều dc tân trang, đổi mới. khi mình vừa bước chân vào trường học thì mọi hình ảnh trong kí ức của mình đều hiện lên trong phút chốc giống như là 1 cuộn video quay chậm. Những cây phượng vĩ vẫn còn đó nhưng đã cao lớn hơn rất nhiều. À! cái cây bàng lúc 20-11 lớp mình trồng chỉ cao cỡ mình thôi, nhưng bây giờ.. trông kìa, cao sừng sững, xòe bóng mát rộp cã trường.

Nhìn ra ngoài sân, lớp học đều được lát gạch bóng loáng, những bồn hoa dọc theo hành lang tô điểm cho trường mình thêm màu sắc, làm cho sân trường trông thật tươi vui, nhất là những cây kiểng được cắt tỉa 1 cách gọn gàng nhờ sự khéo léo của bác bảo vệ. Ngày xưa chúng mình học ở tầng ba, lúc ấy đứa nào lên xuống là mặt đỏ ké vì mật, nhưng bây giờ khác rồi, trường mình đã có trang bị thang máy rất tiện nghi, nhưng đến tận sáu tầng cơ. Khi đi tham quan từng lớp mới thấy tuổi nhỏ bây h sao sướng thế? Mỗi lớp đều có 1 máy trình chiếu, tivi, tủ đồ, và đặc biệt là mỗi đứa đều được 1 cái máy tính để học tập. phòng thí nghiệm và thực hành bây giờ đến những 10 phòng, phòng nào cũng sạch sẽ, hiện đại và rộng rãi, có đủ các thiết bị cho học sinh, khác chúng mình khá là xa nhỉ. sân trường rộng rãi và được chia ra làm sân bóng rổ, sân đá banh mini và sân cát để tập thể dục nữa. nếu cậu mà thấy được sự thay đổi của trường mình bây h thì chắc cậu sẽ khen tấm tắc khen tuốt đấy.

Rồi còn về đồng phục, hồi tụi mình thì các bạn nữ mặc áo dài, các bạn nam mặc áo trắng quần dài tuy có tính truyền thống nhưng rất vướng víu, còn bây h thì học sinh mặc đồng phục có logo mặc váy ngắn, rất thoải mái và tiện lợi, các khối còn dc chia ra làm cá màu khác nhau nữa chứ, sẽ rất dễ dàng phân biệt. tiếc là chúng mình không còn học nữa.

À! cậu còn nhớ cô giáo dạy văn cho lớp mình ko? mình đã gặp lại cô trong lúc đi tham quan trường, trong cô có vẻ già đi n` lắm. Mái tóc đen ngày nào giờ đã bạc lấm tấm hoa râm, khuôn mact85 cô đã có thêm vài nét nhăn... thì cũng đã 20 năm rồi còn gì. nhưng có 1 điều là ánh mắt cô vẫn ko thay đổi. vừa đi 2 cô trò mình vừa trò chuyện, cô Đào dạy Hóa năm lớp 8 cho lớp mình 8A1 đấy cậu còn nhớ ko? Giờ cô đã chết vì bệnh tim, Cô Dung giờ đang nằm viện vì bệnh già. Thầy Long dạy Toán đã nghỉ hưu vì lớn tuổi rồi, mọi người lúc trước dạy mình dường như đã về hưu hoặc bị bệnh... nhớ các thầy cô wa'. Cậu có còn nhớ năm khai giảng lớp 9 sân trường mình chơi trò nhảy bao bố, cậu còn nhớ "9A1 Quyết thắng!!!!" không? Tất cả giờ đã đổi thay rồi cậu ạ! mình mời 1 số thầy cô cũ đã dạy chúng mình đi ăn ở 1 quán ăn gần đó. Nếu có cậu chắc sẽ vui hơn chứ nhĩ

Mình vừa vui mừng trước sự thay đổi của trường, vừa xúc động vì nhớ lại cái thời học sinh ngày xưa của mình. Bao nhiêu chuyện vui buồn đều được lưu lại dưới mái trường này,... nhớ wa' nhớ, mình cảm thấy thật nhớ những gi` của ngày xưa, tình yêu, tình bạn, tình cảm của mọi người dành cho nhau. Ối! Thư đã dài rồi, thôi mình xin dừng bước tại đây. Mình chúc cậu và 2 bác mạnh khỏe! Chào cậu, mong cậu sẽ sớm trả lời thư của tớ. "

C

chuotchittt

cảm ơn bạn,mặc dù là có trễ rồi và cô cũng không ra đề về trường này....nhưng cũng cảm ơn bạn rất nhiều

Top Bottom