Bài viết muộn màng

C

conmuatuyet1994

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đề 2: Hãy tưởng tượng mình gặp gỡ và trò chuyện với người lái xe trong tác phẩm '' Bài thơ về tiểu đội xe không kính'' của Phạm Tiến Duật. Viết bài văn kể lại cuộc gặp gỡ và trò chuyện đó.

Cô giáo mình nói là đề văn của lớp sẽ tương tự như đề văn này có thể cho mình một dàn ý chi tiết được không?

H

happinessforyou

a \:D/ cái này ngày trước mình cũng phải làm !
Nhưng gợi ý cho bạn thôi nha !
Có n trường hợp :D
1. người lính đó chính là bác Phạm và bạn được gặp bác :D
2. đó là một người nào đó , bạn cứ lí giải làm sao cho hợp lí là ng` ta chính là nhân vật trong bài thơ là được , bịa ra :D
3. trong giấc mơ !
và bạn nhớ vận dụng những đặc điểm mà Nhà thơ PTD đã miêu tả về người lính lái xe đó để miêu tả sao cho khớp và sinh động hơn ...
Tớ chỉ gợi ý được thế thôi :D Sorry !

C

conmuatuyet1994

Cô giáo mình nói là sẽ cho đề là nói chuyện trong giấc mơ. Hjx hơi ác bạn nhỉ
Bọn lớp mình đang đau đầu vì chuyện này đây. Mai là viết bài rồi

H

happinessforyou

không khó thế đâu , đơn giản lắm . Bạn hãy vận dụng những hiểu biết tích lũy được về cuộc đời ng` lính để vieeta bài . Gặp gỡ thì hãy để nhân vật được trò chuyện . Bạn cứ hỏi và bác lái xe trả lời . Nhưng đừng hỏi nhìu quá . Bài sẽ bị loãng .. Hỏi ít nhưng chất lương . Gợi ra để bác đăm chiêu kể về cuộc đời mình , những gian truân vất vả , những nỗi lo sợ , về bom đạn , về cái chết . Những tình cảm của ng` lính lái xe . Kết hợp với miêu tả hình dáng dạn dày của bác . Tớ tin là sẽ ổn thôi mà !
Giờ tớ phải đi ngủ rồi . Bạn cũng ngủ ngon nhé ! Khi nào có điểm thì báo cho mình :)

C

conmuatuyet1994

Mình biết ùi đội tuyển văn mà nhưng các bạn còn cái đề nào tương tự thi nói để mình thử làm đi

1

1246

cậu thử làm bài văn số 2 của bọn mình nhe
trong giấc mơ em được gặp chị em Thuý Kiều đi du xuân, em kể lại giấc mơ kì diệu đó

C

conmuatuyet1994

Hôm nay bọn mình kiểm tra rồi và cô cho đề hới choáng luôn chẳng đúng như cô đã nói gì cả
Đề là: Em hãy kể lại cuộc gặp gỡ với những anh bộ đội nhân ngày thành lập quân đội nhân dân Việt Nam 22-12. Trong cuộc gặp mặt đó em được thay mặt cho các bạn phát biểu suy nghĩ về thế hệ cha anh đã chiến đấu bảo vệ tổ quốc

C

congchualolem_b

tự sự khá dễ mà, chỉ cần xây dựng chút tình huống và chuẩn bị 1 bài cảm nghĩ là xong ngay, đâu có quá như bn nói đâu, thế bn làm thế nào

V

viettri94

èo. Đề đó thì công nhận hơi khó thật. Cô giáo bọn mình cho chọn 1 trong 4 đề. Thix làm đề nào thì làm :D

C

conmuatuyet1994

Vậy sao. Thực ra thì văn tự sự cũng ko khó nhưng mà với cái đề này thì chịu vì mình ko biết nhiều về chuyện của các chiến sĩ mà dã được gặp lần nào đâu.

L

lienhoastar

zậy thì sướng hơn mình rùi.dzậy mình khuyên bạn làm đề một đi.xây dựng tình huống cũng dễ muh`.cần thì mình post cho.nhung phai thanks truoc đó

Top Bottom