bai viet lop 10 day

C

congchualolem_b

bn nhớ viết bài có dấu nha, đó là quy định của diễn đàn, mà cái này phụ thụộc vào tình cảm ,cảm xúc của bn chứ,bn cứ viết cái j mà bn nghĩ chứ cảm nghĩ đâu phải ai cũng giống ai mà giúp chứ bn

S

seagirl_41119

Đây là cảm giác của riêng mình:
Nhìn thấy các em phải lang thang,hok nơi nương tựa mà tim mình như thắt lại.Nhìn lại bản thân thấy mình thật hạnh phúc xiết bao vì mình có cha mẹ có ng làm chỗ dựa vững chãi cho từng bước chân của cuộc đời.Những em bé đó phải làm thuê để sống,hok như mình đc bố mẹ lo cho từ tiền mua quần áo,đi học đến cả ăn quà vặt.Cuộc sống đã hok mỉm cườivới các em khi ban cho các em một sinh mệnh nhưng đồng thời lại lấy đi niềm hạnh phúc của các em.Nhìn những em bé từng ngày bước chân một cách tủi khổ trên con đường đến trường của mình,nhìn thấy ánh mắt thèm khát đc như mình thì mình lại thấy thương các em quá chừng!Nếu cho mình một điều ước,mình sẽ ước các em đc sông bên gia đình với 1 cuộc sống chứa đầy tình cảm,hoặc ít ra các em cũng đc bổ sung một chút về vật chất cũng như tinh thần,mong các em đc đến lớp,đc sống trong Ty thương chứ hok phải suốt ngày lang thang ngoài đường kiếm sống thế kia.Mong các em nhận đc một lòng hảo tâm nào đó.mình rất tiếc vì hok thể giúp các em nhiều hơn,ngoài việc chơi cới chúng bất chấp sự ngăn cản của cha mẹ,ngoài việc san sẻ chiếc bánh mì mỗi buổi sáng,ngoài việc thỉnh thoảng dạy các em chữ viết hoặc mua tặng các em một món quà nhỏ như gói kẹo hoặc giúp các em một số việc nhỏ.
Các em thật đáng thương nhưng cũng thật đáng quí khi tiếp xúc với các em.Nhiều ng lại cho rằng các em vì hok đc ăn học nên khi mình chơi cùng sẽ mắc những cái xấu của các em như trộm vặt,ăn cắp,...Thế nhưng đó đều là suy nghĩ nông cạn của con ng ích kỉ trong xã hôi.Giả như các em có thế thật thì chúng ta nên wan tâm,chia sẻ để các em bít thế nào là lẽ phải,là đạo đức lam ng.Cần wan tâm các em để các em bít cuộc sông hok o ép con ng wa' mức đến bước đường cùng,sẽ có con đường mở riêng cho các em nhưng con đường đó vẫn thông vào XH ,vào cuộc đời.
Con ng đã sai lầm vậy thì cần có hànhđộng j chứ???????
Bntự viết tiếp nha,mình bùn ngủ oy

C

congchualolem_b

bài của bn tuy lời có cảm xúc nhưng tình cảm chưa thể hiện hết nếu là tớ sẽ làm khác nhưng chẳng có thời gian viết

S

seagirl_41119

hic,đọc đề rùi viết luôn thì lấy đâu ra cảm xuc nhiều,mình chỉ viết dựa theo một bộ phim thui,mình chưa từng như thế thì cảm xúc tất nhiên là hok đc thực,vả lại thời gian ngắn làm sao viết sâu sắc đc.cacs bn thông cảm

Top Bottom