bài vật lí nhiều tranh cãi

C

conduongcuatoi

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

thực hiện giao thoa yang đồng thời 2 ánh sáng lamda1 0,5micrommet và lamda2 0,7micrommet trong khoảng giưa 2 vị trí gần nhau nhất có bao nhiêu vân sáng của lamda1??

ý mình tính ra có 8 nhưng trừ 2 điểm ngoài cùng vì tính trong khoảng nên mình ra là 6
nhưng thầy mình bảo rằng không trừ hai điểm ấy vì vân sáng là một ô nên khi tính trong khoảng nên ô đấy chỉ bỏ một phần còn một phần vẫn được tính nên hai điểm đó vẫn được tính VẬY LÀ CÓ 8 VAAN SÁNG CUẢ LAMDA 1??????

bạn nào biết cố gắng giúp mình nha.

M

miducc

thực hiện giao thoa yang đồng thời 2 ánh sáng lamda1 0,5micrommet và lamda2 0,7micrommet trong khoảng giưa 2 vị trí gần nhau nhất có bao nhiêu vân sáng của lamda1??

ý mình tính ra có 8 nhưng trừ 2 điểm ngoài cùng vì tính trong khoảng nên mình ra là 6
nhưng thầy mình bảo rằng không trừ hai điểm ấy vì vân sáng là một ô nên khi tính trong khoảng nên ô đấy chỉ bỏ một phần còn một phần vẫn được tính nên hai điểm đó vẫn được tính VẬY LÀ CÓ 8 VAAN SÁNG CUẢ LAMDA 1??????

bạn nào biết cố gắng giúp mình nha.

Thầy giáo bạn giải thích như vậy là đúng rồi mà
Vì hỏi số vân sáng của lamda 1 nên ở các điểm trùng nhau của 2 bước sóng trên vẫn phải tính là 1 vân sáng mà
Trừ khi đề bài hỏi trong khoảng giữa 2 vị trí vân trùng gần nhau nhất có bao nhiêu vân sáng thì mới làm giống bạn vì khi đó mỗi vị trí vân trùng tuy chứa cả 2 vân sáng nhưng trên màn quan sát chỉ nhìn thấy 1 vân nên chỉ đuợc đếm 1 lần thôi.

Top Bottom