Văn mẫu 9 [Bài văn] Tưởng tượng 20 năm sau về thăm trường cũ

moctieududu

Học sinh
Thành viên
14 Tháng mười 2021
125
153
36
Hà Nội
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hà Nội ngày 24/11/2021

Hà thân mến !
Từ hồi cậu vào Sài Gòn học tập và sinh sống, chúng mình cũng ít có cơ hội gặp nhau. Dạo này cậu và gia đình có khỏe không?
Nhân kì nghỉ hè vừa qua, mình về quê tiện thể ghé thăm trường cấp 3 của chúng mình . Khung cảnh nơi đây khiến mình nhớ những kỉ niệm ngày xưa cùng dòng cảm xúc cứ thế ùa về trong tiềm thức. Sau bao năm trôi qua, mái trường mà ngày xưa chúng mình dành cả tuổi học trò ở đây đã có rất nhiều thay đổi lắm. Mình muốn viết thư cho bạn ngay, vừa để hỏi thăm sức khoẻ của gia đình bạn vừa muốn tâm sự cùng bạn những chuyện ngày xưa về mái nhà thứ hai trong cuộc đời chúng mình.
Bước đi trên sân trường vào buổi chiều muộn, không gian yên ả và thanh bình đến kì lạ. Vẫn là con đường của ngày xưa ấy, hai bên đường về phía cổng trường trồng nhiều hoa và cỏ , nhưng lạ thật ấy, cảm xúc của mình vẫn hồi hộp, xao xuyến như cô học trò lớp 10 bỡ ngỡ vào trường. Những tia nắng rực rỡ của mùa hè như theo bước chân mình. Ánh nắng bao trùm và nhuộm màu lên cảnh vật. Cổng trường mình ngày xưa giờ cũng được sơn lại màu và xây cao hơn, đẹp hơn .
Bước vào sân trường, điều làm mình thấy ấn tượng đầu tiên là hai hàng cây xà cừ . Cậu còn nhớ ngày ấy nhà trường phát động trồng cây, tới phiên lớp mình, ai nấy cũng hăng hái , người thì xới đất, người thì xách nước để tưới cho cây con sau khi trồng. Chúng mình ai cũng hồ hởi, phấn khởi và mong chờ những mầm cây mau lớn. Ấy mà giờ chúng lớn nhanh quá, xòe tán rộng dọc hai lối đi . Mình đi dọc hành lang từ tòa A sang tòa B , những lớp học ngày xưa ấy giờ đang trang bị đầy đủ lắm Hà ạ. Máy chiếu, tivi, bàn học được thiết kế rất thông minh. Các phương tiện hiện đại chắc hẳn sẽ giúp các em học sinh thuận tiện hơn trong việc tiếp thu kiến thức và sáng tạo . Mình dừng lại ở cửa lớp 10A7 , kỉ niệm về ngày đầu tiên bước vào lớp trong sự bỡ ngỡ và ngại ngùng lại ùa về trong kí ức mình. Nơi này chất chứa bao tình thầy trò, tình bạn bè và đặc biệt là tình cảm gia đình mà chúng mình dành cho nhau. Bất kể ngày nắng hay mưa, chúng mình đều trải qua với nhau, dưới mái nhà ấy. Hà có nhớ những ngày tháng ôn luyện cùng nhau ở đội tuyển học sinh giỏi Văn, cùng nhau đắm chìm ,say sưa trong lời thơ con chữ. Mình nhớ cô Lan Anh ,chính cô là người đã truyền lửa, truyền cảm hứng cho chúng mình đến với văn chương và niềm đam mê cháy bỏng với nó. Trong tâm trí mình luôn nhớ ngày hôm ấy, cô dạy chúng mình tác phẩm “Tôi đi học” của Thanh Tịnh. Nếu như cậu bé trong câu chuyện bắt đầu quãng đường học tập của mình bằng bài viết tập “ Tôi đi học” thì mình lại bắt đầu gắn bó với một Ngữ Văn từ buổi học hôm ấy. Cô đã đánh thức niềm say mê văn học trong con người tôi, lần đầu tiên tôi biết thế nào là cảm nhận văn học, biết tưởng tượng trong đầu một hình ảnh được gợi lên từ những con chữ, câu văn của tác giả. Có dịp về, chúng mình lại ghé thăm cô nhé!

Thôi thư đã dài , mình xin dừng bút tại đây nhé ! Hi vọng sẽ được gặp lại cậu trong buổi họp lớp sắp tới để chúng mình tri ân thầy cô và tâm sự với nhau về tuổi học trò với kí ức đẹp đẽ đã qua.
Bạn của cậu

Top Bottom