Bài văn thi học kỳ 1 ai giúp mình với

S

snowprincess2794

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Em sắp thi rồi đang cần gấp mấy bài này
Đề 1: Kể lại một trận chiến đấu ác liệt mà em đã đọc, đã nghe hoặc đã xem trên màn ảnh

Đề 2: Kể về cuộc gặp gỡ của tập thể lớp với các anh bộ đội nhân ngày 22/12

HELP ME!!!!!!!!!

S

seagirl_41119

Cái này bn chỉ cần tưởng tượng ra là đc thui mà!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
nhũng trận chiến trên TV xem nhiều mà

T

thienthandethuong_minigirl

bạn có thể đóng vai người lính trong "bài thơ về tiểu đội xe không kính" kể lại những gian khổ,khó khăn và nguy hiểm trên chiến trường khi xưa(bài nay học rùi mình ko nói gì thêm)^^
còn đề 2 thì phải tự tưởng tượng ra thôi bạn,khi gặp các anh bộ đội có thể cho họ kể lại cuộc chiến...năm xưa :)

S

snowprincess2794

Bài văn thi học kỳ 1 ai giúp mình với

mình dốt văn lắm đâu biết làm mới đi hỏi mấy bạn đây :confused:
nếu có dàn ý thì post lên cho mình tham khảo được ko ?
tuần sau mình thi rồi
Thanks !!!!!!!!!!!!!!
:confused:

S

seagirl_41119

Nếu bn làm đề 2 thì có thể nói về cuộc gặp những chiến sĩ lái xe Trường Sơn năm xưa trong "Bài thơ về tiểu đội xe hok kính" mà bài này thì trong diễn đàn đã có py,bn tìm đi nha;)

1

1246

đề hai của cậu năm ngoái thi rồi mà, để mình gợi ya dùm bạn nhe
sáng thứ hai vừa qua, trường tôi đã có tổ chức ngày thành lập quân đội nhân dân Việt Nam 22-12. Trong buổi lễ trang trọng ấy, nhà trwngf có mới các chú bộ đội ở nhữg đơn vị kết nghĩa với trường. tôi được chọn thay mặt cho 1400 học sinh toàn trường phát biểu cảm nghĩ của mình nhân ngày lễ đáng nhớ ấy .
tuy đang ở giữa mùa đông giá rét, nhưng buổi sáng hôm ấy nắng tự nhiên lại hửng lên ấm áp lạ thường. Những cây bằng lăng lá như tươi hơn, đặc biệt là những cây liễu rủ xuống, đung đưa chào đón các vị khách quý. Trên gần lễ đài, nhiều dãy ghế màu xanh dành cho các vị đại biểu. Cờ và hoa rực rỡ, biểu ngữ treo trên khắn đài trên các hành lang lớp học.
khi cô hiệu trưởng giới thiệu đoàn các chú đại biểu đến, tiếng vỗ tay vang lên như sấm dậy. Bài quốc ca vang lên, lá cờ đỏ sao vàng tung bay trong gió.
sau phần phát biểu của cô hiệu trưởng, một bác bộ đội lên trình bầy ý kiến thay cho toàn đoàn.
bác bộ đội ấy là một trung tướng, mái tóc của bác đã bạc gần hết.

bác kể về chuyện chiến đấu li kì, cả trường im lặng lắng nghe. Nhiều chi tiết bác kể như huyền thoại...Câu chuyện kể của bác bồ đội lão thành đã dứt, tiếng hoan hô vang lên thán phục
tiếp theo là bài phát biểu của đại diện học sinh. Tôi bước lên khán đài lòng tràn đày xúc động và hồi hộp:
"... Trong không khí thiêng liêng của buổi lễ, cháu thay mặt cho hơn một nghìn hcj trò của trường gửi tới các chú, các bác lòng biết ơn sâu sắc nhất. Các chú, các bác đã hi sinh tuổi trẻ, hi sinh cuộc sống hạnh phúc gia đình; có chú, có bác đã nằm lại chiến trường...để chùng cháu có cuộc sống trong hoà bình hôm nay...Chúng cháu sẽ cố gắng học thật giỏi, chăm ngoan để sau này tiếp tục theo bước các chú...
( phần còn lại bạn hãy làm tiếp không càn đối thoại quá nhiều miễn sao là đưa được ý chính và tình cmr của mìng vào bài viết là được, phần mình post lên cho bạn bạn có thể thêm chi tiết và cảm xúc vào)

Top Bottom