Văn mẫu 8 [Bài văn] Giới thiệu cách làm một đồ dùng học tập (một thí nghiệm) – kệ đựng sách

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đề: Giới thiệu cách làm một đồ dùng học tập (một thí nghiệm) – kệ đựng sách

BÀI LÀM

Bạn có quá nhiều sách vở nhưng không có kệ đựng sách vở? Bạn muốn mua kệ đựng sách nhưng mức giá lại không phù hợp với túi tiền? Vậy thì bạn tìm đúng chỗ rồi đấy. Ngay lúc này đây, tôi sẽ hướng dẫn bạn làm một cái kệ đựng sách phù hợp với bàn học của mình.

Để làm kệ đựng sách thì bạn cần phải chuẩn bị một số vật liệu thiết yếu sau đây: năm chai nhựa lớn, một miếng gỗ lớn, sơn màu và ốc vít. Trong đó, các chai nhựa bắt buộc phải cùng kích cỡ. Ngoài ra, bạn nên dùng các loại chai nhựa như chai nước giặt hay loại chai nhựa nước xả vải. Về sơn màu thì bạn có thể tùy ý lựa chọn màu sắc cũng như các hãng sơn chẳng hạn như sơn dulux, sơn jotun, sơn mykolor,…

Sau khi chuẩn bị chu đáo các nguyên vật liệu thì bạn có thể bắt tay vào làm sản phẩm kệ đựng sách. Đầu tiên là cắt các chai nhựa có hình chữ L theo đáy. Nếu cắt hỏng thì bạn có thể lấy thêm các chai nhựa khác cùng loại sao cho cắt đủ 5 chai hình chữ L đứng song song với nhau. Tiếp đó là sơn tấm gỗ theo màu yêu thích của bạn. Ngoài ra, bạn cũng có thể sơn cả chai nhựa vòng ngoài để kệ sách của bạn trở nên sinh động hơn. Sau đó thì phải để các vỏ nhựa lên miếng gỗ theo một trật tự ngay ngắn. Cuối cùng là vặn ốc vít từ đáy chai nhựa gắn với mặt gỗ và cả các chai nhựa với nhau. Vậy là đã hoàn tất xong chiếc kệ để sách rồi đấy!

Phương pháp tôi vừa hướng dẫn ở trên nhìn thì đơn giản, gọn nhẹ, dễ hiểu nhưng khi thao tác từng công đoạn thì khá là vất vả khi cố định các chai nhựa. Nếu bạn chưa có kinh nghiệm thì nên nhờ cha, mẹ, anh, chị để hỗ trợ làm kệ nhé. Mách mẹo nhỏ cho các bạn lần đầu là vặn ốc từng chai một và vặn ốc đế chai với ván gỗ trước. Sau đó thì mới vặn ốc cố định giữa các chai với nhau nhé.

Trên đây là cách thức làm kệ đựng sách mà tôi từng thực hiện. Ngoài ra còn có nhiều phương pháp khác nữa nhưng cách mà tôi trình bày đây là phương pháp đơn giản và ít vất vả khi thao tác nhất. Các bạn có thể thử xem và khi hoàn thành sản phẩm thì các bạn sẽ trân quý đồ dùng thủ công tự tay sáng tạo lắm đấy!

Tác giả: @baochau1112

baochau1112

Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Đề: Giới thiệu cách làm một đồ dùng học tập (một thí nghiệm) – túi xách đi học.

BÀI LÀM

Bạn yêu thích những đồ dùng đáng yêu, tiện dụng? Bạn yêu thích làm những vật dụng handmade? Nhưng lại chưa có ý tưởng mới cho đồ dùng học tập của mình? Và bạn cũng chưa biết cách tận dụng các dụng cụ vốn có để thực hiện những ý tưởng đó? Vậy thì hãy đến đây, hãy theo chân tôi để tôi hướng dẫn bạn làm một sản phẩm thân thiện với môi trường, một sản phẩm dễ thương giúp bạn tiết kiệm được chút ít bỏ ống heo đất! Vật dụng mà tôi nhắc đến đó chính là túi xách đi học.

Đầu tiên, bạn phải xác định là bạn sẽ làm cái gì. Ở đây tôi lựa chọn làm cái túi xách đi học. Tiếp đến là xác định kích cỡ của chiếc túi. Một kích cỡ của chiếc túi xách thông dụng là 8x40 cm. Kế đến là việc lựa chọn các nguyên vật liệu dễ sử dụng và phù hợp với túi tiền. Trước hết phải chuẩn bị da túi. Nên ưu tiên chọn da bò vì nó có độ bền cao, chống trầy xước tốt. Ngoài ra có thể chọn da cá xấu nhưng nó khá đắt đỏ. Hoặc chọn vải canvas nhưng loại vải này thấm hút tốt nên tuổi thọ không cao. Để phối với da túi thì phải chọn dây da nhằm làm quai đeo. Độ dài tùy ý bạn, nên lựa chọn nó sao cho tương xứng với chiều cao của bạn thì khi chụp ảnh sẽ khá xinh. Nhưng phải chú ý cắt dài thêm 15cm so với tiêu chuẩn để buộc thắt nút. Ngoài hai vật liệu thiết yếu đó thì bạn còn cần phải chuẩn bị khóa nam châm, 2 cây kim, 1 dùi nhọn hoặc dĩa cứng, 1 búa cao su hoặc gỗ, 1 dụng cụ bấm lỗ trên da, 1 loại keo thủ công và nếu có nên chuẩn bị nến để làm trơn chỉ khâu nhé.

Sau công đoạn chuẩn bị vật liệu thì khâu thao tác làm túi cần phải được thực hiện trong trạng thái tốt nhất. Đầu tiên là cắt tấm da thành miếng hình chữ nhật theo kích thước 39cm x 80cm. Kế tiếp là đục lỗ nhỏ ở hai bên chiều dài miếng da, cách cạnh ngoài khoảng 0,5 cm là ổn. Tiếp đó là cắt một đoạn chỉ dài hơn khoảng 5 lần so với độ dài bạn định khâu, xỏ vào kim. Gấp đôi miếng da, để mặt trái lộ ra ngoài rồi khâu dọc hai bên theo các lỗ đã đục sẵn theo hình thức khâu đột. Sau đó là cắt 6 miếng da vuông cạnh 5cm. Úp mặt trái của 6 miếng da này vào mặt trái của phần miệng túi, bố trí sao cho 3 cái bên cạnh túi cân xứng với 3 cái ở cạnh túi kia. Hai miếng da vuông đặt ở giữa, bạn đính hai nửa khóa nam châm vào, rồi dùng nhiều keo dán lên miệng túi ở vị trí đã định. Lấy bốn miếng còn lại dán bình thường vào vị trí đã định. Kế đó là lấy búa gõ nhẹ lên các miếng da để keo dính được chắc, để thật khô. Tiếp tục, bạn dùng dụng cụ đục lỗ da đục vào chính giữa miếng da đó một lỗ xuyên thủng cả phần da ở túi, tạo thành 4 lỗ để xỏ quai. Đến đây thì gần như đã được 2/3 túi xách rồi. Lúc này, lấy dây da làm quai, xỏ qua các lỗ và buộc thắt nút ở các đầu lại, đảm bảo cho các nút đó nằm ở mặt phải của túi. Tiếp đó, có thể xỏ quai chéo, quai thẳng ngang hoặc quai thẳng dọc tùy thích. Cuối cùng là lộn phải cái túi và kiểm tra lại lần cuối, thử khóa xem có ổn không. Đến đây là đã hoàn tất khâu làm túi da rồi đấy.

Trên đây là cách tôi hướng dẫn bạn làm túi xách. Bạn cảm thấy nó như thế nào? Hãy bắt tay vào làm để sở hữu ngay một chiếc túi thủ công, sành điệu và khoe ngay thành phẩm ấy cùng bạn bè thân thiết nhé.

baochau1112

Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Đề: Giới thiệu cách làm một đồ dùng học tập (một thí nghiệm) – bảng ghi chú treo tường.

BÀI LÀM

Bạn mong muốn có một góc học tập nhỏ xinh? Bạn mong muốn trang trí góc học tập của mình sao cho thuận tiện nhất? Bạn mong muốn có dụng cụ ghi chú treo tường để nhắc việc? Vậy thì bạn có thể lựa chọn làm một cái bảng ghi chú treo tường nhỏ nhỏ xinh xinh để hỗ trợ cho việc học tập của bạn. Sau đây, tôi sẽ giới thiệu cho bạn phương pháp làm sản phẩm handmade ấy nhé!

Để làm bất kỳ việc gì, điều đầu tiên bạn cần là phải làm chuẩn bị. Vật liệu dùng để làm bảng ghi chú treo tường khá đơn giản và thông dụng. Chúng bao gồm một tấm gỗ mỏng. Còn cần thêm miếng gỗ ép – loại thường dùng làm bảng đính ghim. Ngoài ra còn cần một tập giấy ghi chú A5, một dao cắt gỗ, một miếng giấy nhám và keo dán gỗ. Nếu bạn không thích sử dụng gỗ thì có thể dùng bìa carton thay thế nhưng thành phẩm sẽ không đẹp và bền như gỗ.

Sau khâu chuẩn bị là đến khâu thực hiện. Bước đầu, hãy cắt một miếng gỗ dài 60cm, rộng 30cm. Sau đó là dán giấy ghi chú lên 1/3 miếng gỗ, sau đó đến miếng gỗ ép. Đợi chờ keo khô hẳn rồi mới được tiếp tục. Sau khi keo khô thì làm một chiếc hộc gỗ. Để làm hộp gỗ thì phải làm dấu một miếng gỗ kích thước 30x15 cm, hai thanh gỗ kích cỡ 15x3 cm và hai thanh gỗ kích thước 30x3 cm là được. Sau khi cắt ra xong thì dùng giấy miếng mài lại cho nhẵn. Đến đây thì bạn chỉ cần dùng keo dán lần lượt vào các miếng gỗ với nhau để tạo thành hộc, sau đó dán lên bảng to. Và giờ chỉ cần đợi cho keo khô là sản phẩm đã hoàn thành rồi đấy. Nếu bạn muốn treo lên thì chỉ cần đục hai cái lỗ nhỏ rồi luồn hai sợi dây tùy ý chủng loại lên. Chỉ cần một cái móc treo tường là bạn có thể treo bảng ghi chú tiện dụng này lên được rồi đấy.

Cách làm bảng ghi chú khá đơn giản đúng không nào? Bạn chỉ cần tỉ mỉ một chút trong khâu chuẩn bị nguyên vật liệu và nhớ kỹ các kích cỡ khi làm bảng là có thể có ngay một cái bảng ghi chú nhỏ xinh và tiện dụng rồi đấy. Hãy thử ngay và luôn khi có thể nhé!

• Like
Reactions: Bùi Nhi
Top Bottom