Văn Bài văn 2 ý kiến lớp 10

Hoàng Hà Trung Đức

Học sinh
Thành viên
24 Tháng chín 2017
100
27
26
22
Nghệ An
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Lập dàn ý bài này giúp mình với ạ ^^
Viết về quê hương Đỗ Trung Quân cho rằng : " Quê hương mỗi người chỉ một như là chỉ một mẹ thôi" còn Chế Lan Viên " Tình yêu làm đất lạ quá quê hương"
Trình bày suy nghĩ của em về 2 quan niệm trên

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Lập dàn ý bài này giúp mình với ạ ^^
Viết về quê hương Đỗ Trung Quân cho rằng : " Quê hương mỗi người chỉ một như là chỉ một mẹ thôi" còn Chế Lan Viên " Tình yêu làm đất lạ quá quê hương"
Trình bày suy nghĩ của em về 2 quan niệm trên
Chị hướng em vài ý để làm bài nhé ^^
- Với Đỗ Trung Quân, quê hương ở đây mang nghĩa là nơi chôn rau cắt rốn, là nơi mà mỗi khi đi xa, con người ta hướng về như cội nguồn sinh ra mình. Vì vậy nhà thơ mới viết rằng: Quê hương mỗi người chỉ một.
- Với Chế Lan Viên: Quê hương ở đây có nghĩa là một vùng đất, nơi người ta biết đến hoặc đang ở mang lại cho nhân vật sự gần gũi như chính quê hương của mình. Đến một xứ xa xôi, gặp được người thân, bạn bè, hay những người lạ nhưng lại dành cho mình tình cảm như chính người thân ruột thịt, thì há chẳng phải vùng đất ấy cũng gần gũi như quê hương, nơi có những người thân sẵn sàng che mưa gió cho mình những lúc hoạn nạn.
- Một ý nữa có thể làm rõ là : Đỗ Trung Quân so sánh quê hương như là chỉ một mẹ mà thôi. Hàm ý quê hương ở đây là gốc rễ của mình, không thể thay thế, như chính người mẹ đã sinh ra mình. Còn Chế Lan Viên lại hàm ý rằng, trên con đường đời, sẽ có những người "mẹ" dù không sinh thành ra ta, nhưng nuôi nấng ta thành người, giúp ta trưởng thành thì cũng như là mẹ ta vậy. Và có những nơi xa lạ mà ta dành tình cảm ruột thịt, thì đó cũng là quê hương thứ hai của ta vậy.

Top Bottom