Bài toán lớp 6 thôi!!!!

Q

qanh1989

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đề bài như sau:
Hãy tìm phân số nhỏ nhất sao cho khi lấy phân số đó chia cho 234/223,113/423,43/52 được kết quả là số tự nhiên.

Hic,bài thi HSG lớp 6 đó,Dùng đúng kiến thức nhé.
Hi vọng sẽ có người giải đáp giúp mình.Gấp lắm.Đứa em nó hỏi nhưng ko làm được.

1

123konica

Đây đều là các phân số tối giản---> phân số nhỏ nhất chia hết( tạm gọi là thế đi) cho cả 3 là: 223x423x52/234x113x43 ---> giản ước nũa đi là được.
Chắc thế!:)

A

amaranth

Nói vậy là sao? Chỗ anh em không mỉa mai nhau thế chứ :(

Theo tui được học phân số là số có dạng p/q trong đó q khác 0 :D (hổng ai bắt p khác 0 hết)

A

amaranth

Nếu mấy người không chịu công nhận số 0 thì làm vầy nè:
Tìm bội chung nhỏ nhất của 234, 113, 43 làm tử số
Tìm ước chung lớn nhất của 223, 423, 52 làm mẫu số

Q

qanh1989

chính xác
Bài này tui vẫn cay từ năm lớp 6.Đề ra ko chặt chẽ,đúng ra là phải khác 0,nhưng vì ko có nên tui làm như thế và ra kết quả là 0
Tiếc là tất cả những đứa còn lại đều làm như 123konica.Thế nên người ta ko dám sửa lại kết quả.
Điên quá.

1

123konica

Hô hô hô, sai mà người ta không dám sửa. Sướng quá. Biết là mình sai rồi, vẫn thấy sướng!=))

A

amaranth

Phải thấy buồn cho đất nước xứ sở chứ… sướng cá nhân thế không tốt đâu, mà thôi…, lạc đề

Nhắc lại: hãy làm theo kiểu bội số chung nhỏ nhất và ước số chung lớn nhất đi… nếu không chấp nhận số 0 thì phải làm cách đó, làm cách khác là sai đó… cái này có thể dùng máy tính mà thử, thử đi thì biết…

Top Bottom