bài toán hay.

Q

quangbaobg

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

bài toàn hay.
bạn có 2000vnđ. đi mua kẹo.
biết 200vnđ được 1 cái kẹo.
cứ 2 vỏ kẹo lại đổi được 1 cái kẹo.
hỏi với 2000vnđ bạn có thể mua được bao nhiêu cái kẹo?
AI LÀM ĐƯỢC BÀI NÀY MÌNH GỌI LÀ .... :p
ĐỐ CẢ PE_LUN_HP

N

nguyenbahiep1

ps:mua thì chỉ được 10 cái ( nếu là đố mẹo chơi chữ )

Last edited by a moderator:
S

sam_chuoi

Trả lời

Dùng 2 nghìn mua được 10 cái kẹo và 10 cái vỏ kẹo,từ 10 cái vỏ kẹo đó lại đổi được 5 cái kẹo và 5 cái vỏ kẹo nữa,từ 5 cái vỏ kẹo lại đổi được 2 cái kẹo,2 cái vỏ kẹo nữa và thừa 1 cái vỏ,từ 2 cái vỏ lại đổi được 1 cái kẹo và 1 cái vỏ kẹo cộng với cái vừa nãy đổi được 1 cái kẹo nữa, do vẫn chỉ mất 2000 nên ta có thể coi là với 2000 đó mua được 19 cái kẹo. Ước gì bài toán này có trong thực tế hi hi

Q

quangbaobg

hi hi

chúc mừng bạn đã trả lời đúng câu hỏi của mình.mình giữ lời gọi bạn là ....EM TRAI/GÁI(tùy vào giới tính của bạn )hi

V

vuquangtien_boy

2000đ mua đuọc 10 cái kẹo, 10 vỏ kẹo đổi 5 cây kẹo, 5 vỏ kẹo đổi 2 cây kẹo dư 1 vỏ, 2 vỏ kẹo đối 1 cây kẹo, 1 vỏ còn lại với 1 vỏ dư lúc nãy lại được 1 cái kẹo, 1cái vỏ không đuọc gì nữa. Vậy với 2000đ ta mua được 19 cái kẹo và dư 1 vỏ

1

1um1nhemtho1

cách 2:

với 2000vnd mua được 10 viên kẹo + 10 vỏ kẹo.
với 2 vỏ kẹo đổi được 1 cây kẹo tức là được 1 viên kẹo + 1 vỏ kẹo
hay có thể nói: 1 vỏ kẹo đổi được 1 viên kẹo ( với ĐK phải có nhiều hơn hoặc bằng 2 vỏ kẹo trong "túi" :)) )

tức là 9 vỏ kẹo đổi được 9 viên kẹo.
còn vỏ kẹo cuối cùng chỉ có 1 nên không thế đổi được nữa.
tức là có thể mua được tất cả 19 viên kẹo + 1 vỏ :))

Q

quangbaobg

hihi

các bạn trả lời sai hết rồi. :p
có mỗi nguyenbahiep là trả lời chuẩn thui vì bài toán hỏi mua chứ ko có hỏi đổi nữa nha. hihi bài toán lớp 3 trên face book mà ko ai pít làm. haha thua thằng trẻ con. :p:p:p

Q

quangbaobg

hi ha hi ha

ban đầu tớ cũng bị lừa nhưng nhờ nguyenbahiep1 giải thích cho mới hỉu ......... tks nguyenbahiep1 đã jup mình ko bị thua thằng trẻ con. hihi haha hihi haha...:D:D:D ;):D;);)b-(b-(b-(b-(

Top Bottom