Văn bài tập văn

hothanhvinhqd

Học sinh tiến bộ
Thành viên
24 Tháng tư 2017
1,098
829
214
Nghệ An
trường AOE
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

cho đoạn trích:
"Vậy là , dù có tinh ma độc địa đến đâu , bà cô bé Hồng cũng không thể chia rẽ được tình cảm giữa em với mẹ : "Nhưng đời nào tình thương yêu và lòng thành kính mến mẹ tôi lại bị những rắc tâm tanh bẩn xâm phạm đến . Mặc dầu non một năm ròng mẹ tôi không gửi lấy cho tôi một lá thư , nhắn người gửi tôi một lá thư , gửi lấy cho tôi 1 đồng quà ".Tâm địa xấu xa của bà cô chỉ làm khơi sâu tình cảm yêu thương mẹ của bé Hồng và thổi bùng trong em sự căm ghét sâu sắc những kẻ đối xử tàn nhẫn với mẹ em.Có thể nói , chương "trong lòng mẹ"là lời khẳng định chăn thành đầy cảm động về sự bất diệt của tình mẫu tử . Tình cảm thiêng liêng muôn đời ấy k một thế lực nào có thể tàn phá nổi"
a, đối tượng nghị luận của đoạn trích là gì?
b,xác định luận điểm chính của đoạn trích
c,từ nội dung đoạn trích , nêu ấn tượng của em về cách lập luận của người viết.

@Dotiendo ,@hanh2002123 ,@p3nh0ctapy3u giúp em với ạ

Last edited by a moderator:

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
cho đoạn trích:
"Vậy là , dù có tinh ma độc địa đến đâu , bà cô bé Hồng cũng không thể chia rẽ được tình cảm giữa em với mẹ : "Nhưng đời nào tình thương yêu và lòng thành kính mến mẹ tôi lại bị những rắc tâm tanh bẩn xâm phạm đến . Mặc dầu non một năm ròng mẹ tôi không gửi lấy cho tôi một lá thư , nhắn người gửi tôi một lá thư , gửi lấy cho tôi 1 đồng quà ".Tâm địa xấu xa của bà cô chỉ làm khơi sâu tình cảm yêu thương mẹ của bé Hồng và thổi bùng trong em sự căm ghét sâu sắc những kẻ đối xử tàn nhẫn với mẹ em.Có thể nói , chương "trong lòng mẹ"là lời khẳng định chăn thành đầy cảm động về sự bất diệt của tình mẫu tử . Tình cảm thiêng liêng muôn đời ấy k một thế lực nào có thể tàn phá nổi"
a, đối tượng nghị luận của đoạn trích là gì?
b,xác định luận điểm chính của đoạn trích
c,từ nội dung đoạn trích , nêu ấn tượng của em về cách lập luận của người viết.

@Dotiendo ,@hanh2002123 ,@p3nh0ctapy3u giúp em với ạ
a. Đối tượng nghị luận của đoạn trích: một khía cạnh trong tình cảm mà bé Hồng dành cho mẹ
b. Luận điểm chính: Tình cảm thiêng liêng muôn đời ấy không một thế lực nào có thể tàn phá nổi
c. Câu này thì tùy em làm nhé. Theo chị thì em nên khen ngợi hơn là phê bình. Haha

• Like
Reactions: Trang Ran Mori
Top Bottom