bài tập muối nitrat

I

ichi94

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

hôm nay bọn mình có làm một bài tập như thế này:
hỗn hợp X gồm Fe(NO3)2,Cu(NO3)2,AgNO3.phần trăm nito trong X =11,864%. có thể đièu chế đc bao nhiêu gam kim loại từ 14,16 g X?
thầy giáo mình làm lằng nhăng cái gì mà mình chả hiều:khi (130)::confused::confused::confused::confused::confused::confused:. hỏi bạn thì không biết chúng nó có hiểu không mà sao chúng nó cứ trả lời chung chung:confused:. bực hơn là hỏi thầy, thầy chỉ nhìn mà chả nói gì. tức tức tức quá đi! híc.:khi (139)::(( vì vậy bây giờ mình lên đây nhờ mọi người giải lại hộ mình. làm cụ thể hết mức có thể nhé! vì mình ngu lắm. híc!:(:)(:)((
cảm ơn mọi người nhiều !

chú ý tiêu đề cần đặt đúng quy định
 
Last edited by a moderator:
A

ahcanh95

hôm nay bọn mình có làm một bài tập như thế này:
hỗn hợp X gồm Fe(NO3)2,Cu(NO3)2,AgNO3.phần trăm nito trong X =11,864%. có thể đièu chế đc bao nhiêu gam kim loại từ 14,16 g X?
thầy giáo mình làm lằng nhăng cái gì mà mình chả hiều:khi (130)::confused::confused::confused::confused::confused::confused:. hỏi bạn thì không biết chúng nó có hiểu không mà sao chúng nó cứ trả lời chung chung:confused:. bực hơn là hỏi thầy, thầy chỉ nhìn mà chả nói gì. tức tức tức quá đi! híc.:khi (139)::(( vì vậy bây giờ mình lên đây nhờ mọi người giải lại hộ mình. làm cụ thể hết mức có thể nhé! vì mình ngu lắm. híc!:(:)(:)((
cảm ơn mọi người nhiều ! :khi (106):

Mình xin góp ý thế này.

Trong hỗn hợp có các ion: Fe2+ , Al3+ , Ag+ và NO3-

Vì N chiếm 11,864 % về m trong 14,16 gam => m N = 1,68 gam => mol N = 0,12 mol.

Có: mol N = mol NO3- = 0,12

=> m kim loại ( Fe, Al, Ag ) = m ban đầu - m NO3- = 14,16 - 0,12 . 62 = 6,72 gam
 
D

desert_eagle_tl

hỗn hợp X gồm Fe(NO3)2,Cu(NO3)2,AgNO3.phần trăm nito trong X =11,864%. có thể đièu chế đc bao nhiêu gam kim loại từ 14,16 g X?

[TEX]n_N = \frac{11,864.14,16}{14.100} = 0,12 mol [/TEX]

[TEX] \Rightarrow n_O = 0,12.3 = 0,36 mol [/TEX]

[TEX] \Rightarrow m_{KL} = 14,16 - ( 0,36.16 + 0,12.14) = 6,72 gam.[/TEX]
 
  • Like
Reactions: Khánh Linh.
G

gvnguyentantrung

hướng dẫn giải

Hỗn hợp X gồm Fe(NO3)2,Cu(NO3)2,AgNO3.phần trăm nito trong X =11,864%. có thể đièu chế đc bao nhiêu gam kim loại từ 14,16 g X?

Hướng dẫn:

Bài này rất dễ nhưng đa số thí sinh vào phòng thi do tâm lí, lúng túng mất bình tĩnh nên không thấy được điều này:

%N =11,864 =>[tex]%NO3=\frac{11,846.62}{14} = 52,54[/tex]

=>% về khối lượng các kim loại trong 14,16g X là: 100 – 52,54 =47,46%

=>Khối lượng kim loại điều chế được là 14,16 . 47,46% = 6,72 g => Chọn D
 
I

ichi94

Hỗn hợp X gồm Fe(NO3)2,Cu(NO3)2,AgNO3.phần trăm nito trong X =11,864%. có thể đièu chế đc bao nhiêu gam kim loại từ 14,16 g X?

Hướng dẫn:

Bài này rất dễ nhưng đa số thí sinh vào phòng thi do tâm lí, lúng túng mất bình tĩnh nên không thấy được điều này:

%N =11,864 =>[tex]%NO3=\frac{11,846.62}{14} = 52,54[/tex]

=>% về khối lượng các kim loại trong 14,16g X là: 100 – 52,54 =47,46%

=>Khối lượng kim loại điều chế được là 14,16 . 47,46% = 6,72 g => Chọn D
đó thầy giáo em cũng làm như thế. nhưng lúc đấy em không hiểu, bây giờ em hiểu rồi cám ơn thầy và các bạn.
 
N

nippon_fc

hỗn hợp x gồm fe(no3)2 cu(no3)2 và agno3. Hàm lượng nguyên tố N trong X là 11.864%.
a/ từ 21.24 g hỗn hợp X có thể điều chế dc bao nhiêu gam hỗn hợp 3 kim loại Fe Cu Ag.
b/ Đem toàn bộ lượng kim loại trên tác dụng với dung dịch H2SO4 đặc nóng. Sau phản ứng thu được V lít SO2 (đktc) là sản phẩm khử duy nhất . V = ?
.
Bài này làm thế nào z
 
Top Bottom