Bài tập lực Cu-lông

B

bebongvip_1999

G

galaxy98adt

Tại 3 đỉnh của một tam giác đều có a=6cm. Trong không khí có đặt 3 điện tích q1 = 6.10^-9, q2 = q3 = -8.10^-9. Xác định lực tổng hợp tác dụng lên q0 = 8.10^-9 đặt tại trọng tâm của tam giác
picture.php

Ta có: khoảng cách từ đỉnh của tam giác đến trọng tâm của tam giác là:
r=23asin60o=23(cm)=350(m)r = \frac{2}{3} * a * sin 60^o = 2 \sqrt{3} (cm) = \frac{\sqrt{3}}{50} (m)
ADCT: F=k.q1q2r2F = k.\frac{\mid q_1 q_2 \mid}{r^2}, ta có:
F1=3,6.104(N)F_1 = 3,6.10^{-4} (N), F2=F3=4,8.104(N)F_2 = F_3 = 4,8.10^{-4} (N).
=> Fq0=F1+F22+F32+2.F2.F3.cos(120o)=8,4.104(N)F_{q_0} = F_1 + \sqrt{F_2^2 + F_3^2 + 2.F_2.F_3.cos(120^o)} = 8,4.10^{-4} (N)
Vậy Lực tổng hợp tác dụng lên q0q_0 có độ lớn 8,4.104N8,4.10^{-4} N
 
Top Bottom