Vật lí 11 Bài tập kính thiên văn.

xqmwhcosmcvlvm

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng sáu 2022
202
125
61
Bình Định
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đề: Một người có khoảng nhìn rõ từ 20 cm tới vô cực, nhìn vật AB cao 2m qua quang hệ gồm hai thấu kính hội tụ O1 có tiêu cự 30 cm và thấu kính hội tụ O2 có tiêu cự 4 cm, đặt cùng trục chính và cách nhau 36 cm. Mắt đặt tại tiêu điểm ảnh của O2.
a) Vật AB đặt vuông góc với trục chính phải cách mắt một khoảng bao nhiêu để mắt nhìn thấy ảnh của vật qua quang hệ không cần điều tiết.
b) Người vẫn đứng yên vị trí cũ, bỏ quang hệ, quan sát trực tiếp AB ở vị trí trên thì góc trông vật tăng lên hay giảm đi bao nhiêu lần?
Lời giải:
Theo lời giải ta tính được góc trông ảnh ở câu a) là α = 59°
___________________________ góc trông vật ở câu b) là α' = 21°
Vậy góc trông vật giảm α/α'=59/21=2,8 lần.
Thắc mắc:
Giải thích giúp mình vì sao "góc trông vật" ở câu b tăng lên hay giảm bao nhiêu thì tính bằng tỉ lệ như trên ạ?

Tên để làm gì

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng bảy 2017
3,419
3
4,467
644
21
Bình Định
THPT Chuyên Lê Quý Đôn
vì sao "góc trông vật" ở câu b tăng lên hay giảm bao nhiêu thì tính bằng tỉ lệ như trên ạ?
xqmwhcosmcvlvmMình vẫn không hiểu câu hỏi của bạn lắm, bạn đặt là "vì sao" nhưng lại "thì tính bằng tỉ lệ như trên", là chính xác bạn đang cần gì nhỉ?
Còn câu [imath]b[/imath] thì "góc trông vật" bị giảm bạn nhé, tính ra [imath]21^0[/imath] rồi so với [imath]\alpha[/imath] là biết nó bị giảm

Chúc bạn học tốt
Tham khảo thêm tại Chuyên đề về thấu kính

xqmwhcosmcvlvm

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng sáu 2022
202
125
61
Bình Định
Mình vẫn không hiểu câu hỏi của bạn lắm, bạn đặt là "vì sao" nhưng lại "thì tính bằng tỉ lệ như trên", là chính xác bạn đang cần gì nhỉ?
Còn câu [imath]b[/imath] thì "góc trông vật" bị giảm bạn nhé, tính ra [imath]21^0[/imath] rồi so với [imath]\alpha[/imath] là biết nó bị giảm

Chúc bạn học tốt
Tham khảo thêm tại Chuyên đề về thấu kính
Tên để làm gìVì sao lại so với α ạ? Mình không biết "góc trông vật" ở câu b) vì sao lại so với α và mình cũng không biết phải so nó với góc nào vì mình không thấy góc nào ở câu a) có liên quan đến "góc trông vật" ở câu b) .

Top Bottom