bài tập giao thoa sóng? siêu siêu khó!

H

haikk

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

các bạn ơi bài tập siêu khó nè

giúp mình với! tks? các bạn nhiều:)>-

1 thuỷ tinh có n=1,5 phủ một màng mỏng n = 1.4 chiếu ánh sáng có nam đa = 0.6 x 10 ^ (-6)m vuông góc với màn.

ta thấy trên màn cường độ ánh sáng là nhỏ nhất. tính d min của màn mỏng
( bề dày nhỏ nhất của màn mỏng để khi giao thao có cường độ sáng là nhỏ nhât)!

Last edited by a moderator:
H

haikk

híc bài khó? ko ai giúp đc mình sao...........................................................................?

C

congluan120211

mình giải sơ qua thôi nhé
ta có ánh sáng S chiếu vào mang mỏng, nó sẽ tạo ra hai tia sáng, 1 tia phản xa tại I, I là mặt giưa bản và không khí, gọi là SIR1, tia thứ 2 là SINIR2, N là phàn giữa thủy tinh và màng,do tia thứ nhất phản xa từ triết quang học hơn sang kém nên tăng thêm lamda chia 2 bước sóng,tia thứ 2 cũng thế từ màng sang thuy tinh nên cung tăng 2 bước sóng,cho nen ta co hiệu quang lộ (quang trình) là l2-l1= [sinir2]-[sir1]=2IN*n,gọi in=d (1)
do ánh sáng chiếu lên có cường độ nhỏ nhất nên l2-l1=(k+1/2)lamda (2)
tù 1 và 2 ta suy ra d=(k+1/2)*lamda tat ca chia 2*n
xét k=o suy ra d=??????????? ráp số
mình ngĩ là như vậy, (n=1.4)
do ngồi quán nét nên làm dc thế thôi, nếu bạn cần thì pm mình làm đầy đủ hơn
hoangcongluanvn@gmail.com

S

songsaobang

mình giải sơ qua thôi nhé
ta có ánh sáng S chiếu vào mang mỏng, nó sẽ tạo ra hai tia sáng, 1 tia phản xa tại I, I là mặt giưa bản và không khí, gọi là SIR1, tia thứ 2 là SINIR2, N là phàn giữa thủy tinh và màng,do tia thứ nhất phản xa từ triết quang học hơn sang kém nên tăng thêm lamda chia 2 bước sóng,tia thứ 2 cũng thế từ màng sang thuy tinh nên cung tăng 2 bước sóng,cho nen ta co hiệu quang lộ (quang trình) là l2-l1= [sinir2]-[sir1]=2IN*n,gọi in=d (1)
do ánh sáng chiếu lên có cường độ nhỏ nhất nên l2-l1=(k+1/2)lamda (2)
tù 1 và 2 ta suy ra d=(k+1/2)*lamda tat ca chia 2*n
xét k=o suy ra d=??????????? ráp số
mình ngĩ là như vậy, (n=1.4)
do ngồi quán nét nên làm dc thế thôi, nếu bạn cần thì pm mình làm đầy đủ hơn
hoangcongluanvn@gmail.com
Bạn hiểu được đề thì giải thích hộ cái.

Sao lại có 1 thủy tinh? Tóm lại nó là cái gì nhỉ?

C

congluan120211

1 bản thuỷ tinh ở dưới,phủ 1 màng mỏng có n=1,4 lên đó thôi bạn,mình ngix là như vậy

Top Bottom