Bài này chắc không ai làm được.

T

th1104

Đây là bài toán mà từ khi có môn toán đến nay không nhà toán học nào giải được bằng cách dùng thước và compa.
(Bạn nào giải được bài toán này quả là "thiên tài" đột xuất cần công bố để mọi nhà Toán học trên thế giới biết và không chừng bạn nổi tiếng lắm đấy!!!)

V

vunham72

to lam dc dey sem ne`
ta kẽ 1 đ thẳng bất kỳ qua 2 tia của góc đó, cắt 2 tia lần lượt tại A, B
từ A vẽ 1 tia Ax bất kì . Trên tia Ax lần lượt lấy các điểm A1,A2,A3 sao cho : AA1=A1A2=A2A3(dùng compa ) .
Nối đoạn thẳng BA3 , sao đó : từ A1;A2 lần lượt vẽ các đường thẳng song song với BA3 , chúng cắt AB lại 2 điểm M , N .
Nối 2 điểm M, N với điểm ở đỉnh của góc ta đc 3 góc = nhau

L

leeminran96

Chứng minh đi cậu
=>Toán dựng hình fải chứng minh mà
Tớ ghét toán dựng hình lém !!!!!!!!!!!!!!!!!

T

trydan

Hi hi. Nếu bạn muốn trở thành nhà toán học thiên tài thì cứ việc chứng minh được bài toán trên là đúng. Lúc đó bạn sẽ trở thành Giáo sư- Tiến Sĩ cuar viện Toán học thế giới. Hahaha. Toán dựng hình kèm có chứng minh bạn à

C

changbg

VUNHAM72 làm nhầm rồi , không đúng
nếu như vậy , dùng TALET thì chỉ có suy ra được AM=MN=NB thôi , như vậy là chia 1 đoạn thẳng thành 3 đoạn thẳng bằng nhau , sau khi chia ra được như vậy rồi thì chia góc lại không đúng
theo mình thì nên dùng com pa để cẽ đường tròn bất kì ( vẽ 1 quạt tròn thôi , cung bị chắc bởi góc đó), lấy tâm là đỉnh của góc đó . cung tròn cắt 2 tia của góc tại 2 điểm AB . Cần chia dây AB ra làm 3 phần bằng nhau
giờ vẽ A'B'=AB , sau đó chia đoạn thẳng thành 3 phần bằng nhau như cách của VUNHAM72 đó là từ A' vẽ 1 tia khác bất kì ( ko là tia đối của A'B')
lấy A'A1=A1A2=A2A3
sau đó nối A3 với B' , qua A1,A2 vẽ các đường thẳng song song với A3B' (cách vẽ đường thẳng song song chắc mọi người còn nhớ) , như vậy ta đã chia dc A'B' thành 3 phần , rồi vẽ trên AB cũng thành 3 đoạn như vậy ( vẽ đoạn thẳng bằng nhau) sau đó nối 2 điểm mới vẽ với đỉnh của góc , dc 3 góc bằng nhau
chứng minh
dùng ta lét để chứng minh 3 đoạn dc chia trên A'B' là bằng nhau
dùng tam giác bằng nhau ( 3 tam giác cân bằng nhau theo TH c.c.c ) suy ra góc bằng nhau
vậy là xong
ÔI MÌNH PHỤC MÌNH QUÁ
cảm ơn tớ nha các bạn

C

changbg

sao mình không hiểu cách của changbg nhỉ?
bạn lấy A'B' ở đâu vậy?
hjhj. mình lấy A'B' ở bên ngoài cho đỡ rối hình ý mà
ế , mà sao bạn lại bảo ở nhiều diễn đàn có rồi ???????:khi (204):
tớ tự làm đấy nhá , với lại , đã có diễn đàn nào có người trả lời dc câu đó chưa ??=(:)khi (164)::khi (20):đau khổ quá huhu:M031::Mrunintears::Mrofl:

Top Bottom