Văn 6 Bài học đường đời đầu tiên.

Xuân Hải Trần

Học sinh gương mẫu
Thành viên
9 Tháng bảy 2021
1,235
5,408
491
Hà Nội
Hogwarts School of Witchcraft and Wizardry!!
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Viết kết nối với đọc.
Anh chị giúp em bài này với ạ.
1 Viết đoạn văn ( 5 - 7 ) câu kể lại một sự việc trong đoạn trích Bài học đường đời đầu tiên, Tô Hoài do lời nhân vật em tự chọn.
2 Tưởng tượng và viết đoạn văn (khoảng 5-7 câu) miêu tả cảm xúc của nhân vật cáo sau khi từ biệt hoàng tử bé.

Em cảm ơn rất nhiều ạ.

Trần Tuyết Khả

Cựu Mod Văn | Cựu phó CN CLB Địa
Thành viên
13 Tháng hai 2018
2,356
6,278
616
21
Hà Nội
Trường THPT Hoài Đức A
Viết kết nối với đọc.
Anh chị giúp em bài này với ạ.
1 Viết đoạn văn ( 5 - 7 ) câu kể lại một sự việc trong đoạn trích Bài học đường đời đầu tiên, Tô Hoài do lời nhân vật em tự chọn.
2 Tưởng tượng và viết đoạn văn (khoảng 5-7 câu) miêu tả cảm xúc của nhân vật cáo sau khi từ biệt hoàng tử bé.

Em cảm ơn rất nhiều ạ.
Câu 1:
Chị chọn tình huống: Dế Mèn trêu chọc chị Cốc và chọn vào vai nhân vật Dế Mèn nhé
Dế Mèn tôi là một chàng thanh niên khoẻ mạnh lực lưỡng, so ra với anh chàng Dế Choắt nhà bên thì lại càng nổi bật, tôi lấy đó làm tự hào lắm. Đương lúc đắc ý, tôi trông phía ngoài cửa hang có chị Cốc to béo, không hiểu sao lúc đấy tôi lại to gan rướn giọng lên trêu chọc chị. Nói xong tôi còn thấy thoả mãn nữa cơ, ỉ lại bản thân đào hang sâu mà chui vào đó tránh né. Nhưng đâu ngờ rằng không tìm thấy tôi nên chị Cốc nhắm vào Dế Choắt, cu cậu người thì bé, lại hay ốm vặt, bị chị Cốc mổ cho mấy nhát, nghe thôi cũng đủ rùng mình. Chị đi rồi tôi mới dám mon men đến gần, chao ôi, Choắt đã chỉ còn thoi thóp, nói mấy lời cuối với tôi rồi ra đi......

Câu 2:
Hoàng tử bé đi rồi, cũng là người đã thuần hoá chú cáo đi rồi. Tiếc nuối có, nhớ nhung có nhưng hơn cả là tình yêu thương của cáo dành cho hoàng tử vẫn còn vẹn nguyên, hình ảnh hoàng tử vẫn mãi nằm trong tim của chú cáo. Cáo ta biết ơn hoàng tử đã đến và mang theo niềm vui cho cả hai. Hôm tiễn biệt, nhìn bóng lưng của hoàng tử, cáo còn vấn vương nhưng có lẽ như vậy mới là tốt, hoàng tử nên đi khám phá thêm thế giới ngoài kia nữa. Dù sao cáo cũng chắc chắn một điều rằng: mỗi khi nhìn thấy màu vàng, hoàng tử cũng sẽ nhớ đến cáo.....

Hi vọng gợi ý trên của chị giúp ích được cho em. Nếu còn điều gì thắc mắc hãy hỏi nhé
Chúc em học tốt!

Top Bottom