BA MẸ XIN HÃY TIN TƯỞNG CON, THUYẾT PHỤC BA MẸ MUA ĐIỆN THOẠI

HTHN1701

Học sinh mới
Thành viên
20 Tháng ba 2022
14
24
6
15
Tây Ninh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cho em hỏi 1 câu đc ko ạ? Hiện tại em đang học lớp 7(2k9),thành tích học tập tốt,đc vào đội tuyển HSG Tiếng Anh của trường,TBM>9.0đ. Mong muốn của em là có một chiếc đt riêng.Lý do thì có rất nhiều:em cần đt để dễ liên lạc với ba mẹ,đt cũng rất cần thiết vì em là tổ trưởng phải thường xuyên update tình hình học của các thành viên nhóm cho cô,với cả những lúc học thêm,phải tham gia nhóm này nọ em cũng rất ngại khi dùng nick của ba mẹ để tham gia, đôi lúc ba mẹ đang vội nhưng em cần đt để chụp bài gửi thầy/cô và nó khá bất tiện,có những lúc học thêm thầy/cô cho nghĩ đột xuất/học trễ em cũng ko bt vì thông tin nằm trong đt ba mẹ,lắm lúc họ cũng ko thèm quan tâm đến tin nhắn của nhóm học thêm,lớp em có nhóm lớp các bạn ai cũng dùng nick(của riêng minh) để tham gia còn em phải dùng của ba(như đã nói em khá ngại),có lúc ở nhà cần vc gấp em cũng ko có đt để gọi cho ba mẹ, Còn chx kể những lúc gặp họ hàng đồ nữa,ai cũng có đt,đến em trai ruột của em cũng có 1 chiếc Ipad,còn em phải lủi thủi lại bàn tiệc mượn ba,khi đi tiêm vaccine thấy các bạn ai cũng có(lớp em 44 đứa thì hết 43 đứa có,đứa duy nhất ko có là em :') ),em tự nhiên cảm thấy chạnh lòng,....
Từ những điều trên em đã quyết đinh xin ba mẹ mua cho em một chiếc đt và họ đã..............................................................................ko đồng ý :(
Em cảm thấy lí do mà họ đưa ra ko hợp lí: đó là có đt thì em sẽ ko chịu tập trung học :( Em cảm thấy khá tủi thân vì ba mẹ ko tin tưởng em, em cảm thấy mình có đủ nhận thức để bt cái nào tốt cái nào xấu...Sau khi nghe câu trl+lí do em đã phản bác lại: mẹ à,con cảm thấy là mình ko ngu ngốc đến độ đánh mất tương lai chỉ vì 1 chiếc đt đâu,bao năm qua con luôn nỗ lực để đc HS xuất sắc nguyên năm cấp 1,TBM:>9.0 và danh hiệu HSG cho lớp 6 và 7,cho nên con cảm thấy việc học của mình sẽ ko bị chi phối bởi 1 chiếc đt đâu! Nhưng mẹ em lại cho rằng em chỉ nói v thoi:( ba của em thì nghĩ là em cần có đt em để nhắn tin vs bạn(kiểu đua đòi):(
Gần đây em có hứa là nếu TBM HK II lớp 7 của em >9.5 thì em sẽ có 1 cái đt(TBM HK I của em là 9.1), ba em thì im lặng 1,2 ngày.....em cứ tưởng là ba đã đồng ý nên e đã đặt ra kế hoạch rõ ràng nhưng.....ba đã nói là:Khôi, búng trán cho chị 2 tỉnh, Ultr!!! còn mẹ em thì:Khi nào út mua đt riêng cho Ri,Na(em họ của em; em lớn hơn Na 2t,Ri 1t) thì mẹ mua cho con, ừm thì út của em cũng khó,...nhưng mà điều mà ba mẹ em ko bt là 2 đứa nó có đt:( em đã nói nhưng mẹ em ko chịu :(( Em cũng có đề nghị là sẽ dùng tiền của mình để mua(Kiểu đt em muốn mua cũng ko quá mắc tiền) nhưng ba mẹ vẫn cho rằng em mua là sẽ ko chịu học,nên ko đồng ý.
Có mấy lần dì em cũng khuyên nhưng ba mẹ em không đồng ý!!!!!
Thật sự thì em cảm thấy là:em học tốt,gia đình cũng ko phải là ko có đk,chiếc đt em mong muốn cũng rẻ(em cũng tính dùng tiền của em để mua),nhưng ba mẹ ko đồng ý
Cho em hỏi là phải làm sao để thuyết phục ba mẹ mua đt cho ạ?

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
Đến dì e cũng ý kiến mà ba mẹ e cũng k cho thì cũng khó thật, mà e ruột e cũng được dùng ipad thì e dùng chung với e khi ở nhà đi. Trên lớp thì đành nhờ bbe thông tin cho mình sớm mặc dù nhờ nhiều cũng rất ngại. Hoặc e có thể tâm sự với gvcn rằng e k có đt nên nhiều thông tin e k nắm kịp lúc họp phụ huynh cô nhắc bme e thông tin cho e kịp thời để k bị ảnh hưởng tới kq của e. Tâm sự với cô vậy k có nghĩa là nhờ cô bảo bme e phải mua đt mà cô nói để bme k lơ là thông tin quan trọng trong lớp của e.
Nhà c cũng có cháu học lớp 5, thời gian này học ol nên phụ huynh cũng buộc phải mua máy tính cây để cho con học bởi bme cũng mỗi người 1 cái còn sử dụng trong lúc đi làm k thể k có đt. Còn trên lớp nhà trường cũng k cho hs dùng đt đâu. Thực ra có đt cũng rất tốt có thể tìm kiếm thông tin kịp thời, sd nhiều mục đích phục vụ học tập và nhiều cái khác nhưng ngược lại dùng đt cũng sẽ tốn khá nhiều tgian cho việc lên mạng lướt mạng xã hội. C biết e cũng rất nghiêm túc và học cũng rất tốt nhưng vde ở bme e k thay đổi suy nghĩ về việc sd đt làm ảnh hưởng tới kq học tập( điều mà phụ huynh nào cũng lo lắng con mình sd đt k đúng mục đích).
C nghĩ e nên bỏ qua việc cả lớp có còn e thì k có mặc dù nhiều lúc cũng khá bất tiện đấy. Bởi c cũng từng sd đt cùi hết thời sv cơ( nhưng bên cạnh đó c có máy tính để học), k phải bme k mua được cho c( e chị lúc đó cũng đã dùng đt cảm ứng rồi) mà bởi c thấy c vẫn khắc phục được thì c k đòi bme mua cho nữa. Thời c đi học đh là điện thoại cảm ứng cũng rất phổ biến rồi chứ k phải thời xưa lắm đâu( bbe cũng có đứa dùng đt 2 chục triệu chứ k ít).
E chịu khó nhờ bbe báo tin nếu gấp, nhờ cô giáo nói phụ huynh để ý đt khi có thông báo từ trường lớp. Ở nhà e xin bme cho e sd chung ipad với e ruột khi có tình huống gấp hoặc phục vụ cho việc học. Lúc có bme cứ thẳng thắn mượn đt bme cho con xem thông báo trong nhóm lớp hoặc nhắc bme có tin nhắn từ thầy cô thì bme hãy bảo con ngay để con kịp làm bài. Nếu bme e k khó chịu việc e thường xuyên mượn đt để học thì cố gắng mấy năm khi bme e tin tưởng sẽ tự mua cho e dùng. Ở thời điểm hiện tại mạng xã hội cũng có nhiều điều tiêu cực về việc trẻ em sd đt k đúng mục đích nên bme e mới kiên quyết như vậy. Cố gắng sắp xếp thì c nghĩ e vẫn giải quyết ổn việc học thôi. Cũng k hẳn là k tin tưởng e hoàn toàn nhưng có những việc ngoài tầm kiểm soát của phụ huynh nên bme e lo lắng mạng xã hội ảnh hưởng tới sự phát triển của con nên mới vậy. Mình cũng k nên bàn xem ai đúng ai sai bởi bên nào cũng có lí do chính đáng cả.

HTHN1701

Học sinh mới
Thành viên
20 Tháng ba 2022
14
24
6
15
Tây Ninh
Đến dì e cũng ý kiến mà ba mẹ e cũng k cho thì cũng khó thật, mà e ruột e cũng được dùng ipad thì e dùng chung với e khi ở nhà đi. Trên lớp thì đành nhờ bbe thông tin cho mình sớm mặc dù nhờ nhiều cũng rất ngại. Hoặc e có thể tâm sự với gvcn rằng e k có đt nên nhiều thông tin e k nắm kịp lúc họp phụ huynh cô nhắc bme e thông tin cho e kịp thời để k bị ảnh hưởng tới kq của e. Tâm sự với cô vậy k có nghĩa là nhờ cô bảo bme e phải mua đt mà cô nói để bme k lơ là thông tin quan trọng trong lớp của e.
Nhà c cũng có cháu học lớp 5, thời gian này học ol nên phụ huynh cũng buộc phải mua máy tính cây để cho con học bởi bme cũng mỗi người 1 cái còn sử dụng trong lúc đi làm k thể k có đt. Còn trên lớp nhà trường cũng k cho hs dùng đt đâu. Thực ra có đt cũng rất tốt có thể tìm kiếm thông tin kịp thời, sd nhiều mục đích phục vụ học tập và nhiều cái khác nhưng ngược lại dùng đt cũng sẽ tốn khá nhiều tgian cho việc lên mạng lướt mạng xã hội. C biết e cũng rất nghiêm túc và học cũng rất tốt nhưng vde ở bme e k thay đổi suy nghĩ về việc sd đt làm ảnh hưởng tới kq học tập( điều mà phụ huynh nào cũng lo lắng con mình sd đt k đúng mục đích).
C nghĩ e nên bỏ qua việc cả lớp có còn e thì k có mặc dù nhiều lúc cũng khá bất tiện đấy. Bởi c cũng từng sd đt cùi hết thời sv cơ( nhưng bên cạnh đó c có máy tính để học), k phải bme k mua được cho c( e chị lúc đó cũng đã dùng đt cảm ứng rồi) mà bởi c thấy c vẫn khắc phục được thì c k đòi bme mua cho nữa. Thời c đi học đh là điện thoại cảm ứng cũng rất phổ biến rồi chứ k phải thời xưa lắm đâu( bbe cũng có đứa dùng đt 2 chục triệu chứ k ít).
E chịu khó nhờ bbe báo tin nếu gấp, nhờ cô giáo nói phụ huynh để ý đt khi có thông báo từ trường lớp. Ở nhà e xin bme cho e sd chung ipad với e ruột khi có tình huống gấp hoặc phục vụ cho việc học. Lúc có bme cứ thẳng thắn mượn đt bme cho con xem thông báo trong nhóm lớp hoặc nhắc bme có tin nhắn từ thầy cô thì bme hãy bảo con ngay để con kịp làm bài. Nếu bme e k khó chịu việc e thường xuyên mượn đt để học thì cố gắng mấy năm khi bme e tin tưởng sẽ tự mua cho e dùng. Ở thời điểm hiện tại mạng xã hội cũng có nhiều điều tiêu cực về việc trẻ em sd đt k đúng mục đích nên bme e mới kiên quyết như vậy. Cố gắng sắp xếp thì c nghĩ e vẫn giải quyết ổn việc học thôi. Cũng k hẳn là k tin tưởng e hoàn toàn nhưng có những việc ngoài tầm kiểm soát của phụ huynh nên bme e lo lắng mạng xã hội ảnh hưởng tới sự phát triển của con nên mới vậy. Mình cũng k nên bàn xem ai đúng ai sai bởi bên nào cũng có lí do chính đáng cả.
Thu Phương 195Cảm ơn những lời góp ý của c, e sẽ suy nghĩ thêm về vc có nên đề nghị ba mẹ đt riêng cho mình ko!? Vì thời đại 4.0 và nhu cầu của mỗi người mỗi khác,nên 1 chiếc đt cũng rất cần thiết. Còn về phần Ipad thì em trai của em là 1 người khá keo, khi ba mẹ đồng ý cho mua Ipad, thì em trai của em đã mặc định rằng nó là của riêng em ấy,thi thoảng em cũng có sử dụng Ipad để tải chương trình học,nhưng em chỉ tải về đc 1,2 hôm thì em trai của em đã xóa mất chỉ vì thằng bé cần dung lượng để tải game...Em cũng có nói về vấn đề này vs ba mẹ,nhưng ba mẹ em cũng chỉ nhắc em trai vài câu thoi (kiểu làm cho có thoi). Về vc mượn đt thì ko phải lúc nào ba mẹ em cũng thoải mái cả(thi thoảng ba mẹ của em tỏ thái độ phiền ra mặt khi em mượn đt để chụp bài/xem tn nhóm lớp).... :(:(:(:(

• Like
Reactions: Thu Phương 195

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
Cảm ơn những lời góp ý của c, e sẽ suy nghĩ thêm về vc có nên đề nghị ba mẹ đt riêng cho mình ko!? Vì thời đại 4.0 và nhu cầu của mỗi người mỗi khác,nên 1 chiếc đt cũng rất cần thiết. Còn về phần Ipad thì em trai của em là 1 người khá keo, khi ba mẹ đồng ý cho mua Ipad, thì em trai của em đã mặc định rằng nó là của riêng em ấy,thi thoảng em cũng có sử dụng Ipad để tải chương trình học,nhưng em chỉ tải về đc 1,2 hôm thì em trai của em đã xóa mất chỉ vì thằng bé cần dung lượng để tải game...Em cũng có nói về vấn đề này vs ba mẹ,nhưng ba mẹ em cũng chỉ nhắc em trai vài câu thoi (kiểu làm cho có thoi). Về vc mượn đt thì ko phải lúc nào ba mẹ em cũng thoải mái cả(thi thoảng ba mẹ của em tỏ thái độ phiền ra mặt khi em mượn đt để chụp bài/xem tn nhóm lớp).... :(:(:(:(
HTHN1701Vậy thì c nghĩ chỉ còn cách nhờ gvcn tác động với bme cho e mượn đt để học, còn bme vẫn nhất quyết k cho mượn thì lúc ảnh hưởng tới bài của e thì e nói với gv rằng ba mẹ e k cho sd đt nên e k có để chụp bài. Khi đã ảnh hưởng tới kq học tập thì lúc họp phụ huynh chắc chắn cô sẽ phản ánh vs phụ huynh. Cái này c chỉ khuyên khi mình sd đt đúng mục đích htap chứ k phải c chỉ để các e lấy cớ đòi mua đt nha. Nếu k thì e nhờ ba mẹ e chụp bài hộ e luôn, e k cầm vào đt nữa. Khi ấy bme sẽ thấy phiền và đồng ý cho e tự cầm đt chụp bài thôi, chụp xong trả luôn trước mặt bme chứ k phải lôi đt vào phòng chụp bài.
Mình sd đúng mục đích mà nên k có gì phải ngại cả.

HTHN1701

Học sinh mới
Thành viên
20 Tháng ba 2022
14
24
6
15
Tây Ninh
Vậy thì c nghĩ chỉ còn cách nhờ gvcn tác động với bme cho e mượn đt để học, còn bme vẫn nhất quyết k cho mượn thì lúc ảnh hưởng tới bài của e thì e nói với gv rằng ba mẹ e k cho sd đt nên e k có để chụp bài. Khi đã ảnh hưởng tới kq học tập thì lúc họp phụ huynh chắc chắn cô sẽ phản ánh vs phụ huynh. Cái này c chỉ khuyên khi mình sd đt đúng mục đích htap chứ k phải c chỉ để các e lấy cớ đòi mua đt nha. Nếu k thì e nhờ ba mẹ e chụp bài hộ e luôn, e k cầm vào đt nữa. Khi ấy bme sẽ thấy phiền và đồng ý cho e tự cầm đt chụp bài thôi, chụp xong trả luôn trước mặt bme chứ k phải lôi đt vào phòng chụp bài.
Mình sd đúng mục đích mà nên k có gì phải ngại cả.
Thu Phương 195Cảm ơn góp ý của c :D

• Love
Reactions: congchuatuyet204
Top Bottom