Tâm sự Áp lực từ.....MẸ!

Melon637

Học sinh
Thành viên
14 Tháng sáu 2020
63
191
36
TP Hồ Chí Minh
Trường tiểu học Nguyễn Văn Triết
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Xin chào mọi người, em tên là Trân. Năm nay em học lớp 5 cũng là học sinh cuối cấp nên mẹ em có gắt hơn nhưng em thấy mẹ gắt em toàn những việc không đâu, không nhưng thế mẹ còn kiểm soát em về mọi mặt. Ví dụ khi mẹ em vừa tắt TV xong thì cùng lúc đó em cũng vừa làm bài trên HOCMAI xong nên em nghỉ. Mẹ thấy em học xong thì nói là: '' Mày học xong chưa mà nghỉ, cứ thấy tao tắt TV là mày nghỉ là sao? Muốn tao ngồi đây tao canh mày hả?'' Đôi khi mẹ em tắt TV nhưng đến tận 30-40 phút sau em mới học xong nhưng mẹ vẫn mắng em như vậy. Điểm giữa HKII này, TV em được 10, Toán em được 9 nhưng mẹ em vẫn mắng em. Đến cả việc chọn trường cấp II mẹ cũng không cho em chọn. E thích học Lê Qúy Đôn nhưng mẹ lại bắt e học Nguyễn Khuyến. Bạn bè em ai cũng được thong thả nhưng riêng em lại phải học bù đầu bù cổ. E cảm thấy rất áp lực, đôi lúc em định nói cho mẹ nghe hết tất cả mọi thứ em giấu trong lòng suốt 5 năm nay nhưng lại sợ mẹ mắng và đánh lại em. Mong mọi người cho e lời khuyên ạ!

Last edited by a moderator:

peekaiyuan64

Cựu CTV Thiết kế
Thành viên
19 Tháng chín 2018
1,161
3,663
441
20
Quảng Trị
THPT Triệu Phong
Xin chào mn, em tên là Trân. Năm nay em học lớp 5 cx là hs cuối cấp nên mẹ e có gắt hơn nhưng e thấy mẹ gắt e toàn những việc ko đâu, ko nhưng thế mẹ còn kiểm soát e về mọi mặt. Ví dụ khi mẹ em vừa tắt TV xong thì cùng lúc đó em cx vừa làm bài trên HOCMAI xong nên e nghỉ. Mẹ thấy e học xong thì nói là: '' Mày học xong chưa mà nghỉ, cứ thấy tao tắt TV là mày nghỉ là sao? Muốn tao ngồi đây tao canh mày hả?'' Đôi khi mẹ e tắt TV nhưng đến tận 30-40 phút sau e mới học xong nhưng mẹ vẫn mắng e như vậy. Điểm giữ HKII này, TV e đc 10, T e đc 9 nhưng mẹ e vẫn mắng e. Đến cả việc chọn trường cấp II mẹ cx ko cho em chọn. E thik học Lê Qúy Đôn nhưng mẹ lại bắt e học Nguyễn Khuyến. Bn bè e ai cx đc thong thả nhưng riêng e lại phải học bù đầu bù cổ. E cảm thấy rất áp lực, đôi lúc e định nói cho mẹ nghe hết tất cả mọ thứ e giấu trong lòng suốt 5 năm nay nhưng lại sợ mẹ mắng và đánh lại e. Mong mn cho e lời khuyên ạ!
thương em
cố lên em nhé, chị thì không có lời khuyên gì nhiều nhưng mà em cảm thấy áp lực quá thì em thử nói với người thân khác về việc này nha. Để họ có thể nói chuyện với mẹ em chẳng hạn, nhưng nếu chuyện không đâu vào đâu thì em phải mạnh mẽ lên, phải nói thật với mẹ em. Chị cũng thế, chị nhiều lúc áp lực lắm, vì là con giáo viên mà nó chẳng sung sướng gì cả. Chị rất ghét khi bị so sánh với con người ta hoặc là bị chửi mà những chuyện không đâu ý, nhiều lúc phải tới nói thẳng luôn. Mặc dù biết là mình phải nghe lời người lớn nhưng mà những việc mà khiến bản thân không đủ kiên nhẫn để nhẫn nhịn thì phải nói thôi em. Đôi lúc chị nói xong là chị khóc, chị tức lắm, nhưng mà nói ra là trong lòng thoải mái hơn hẳn. Mặc dù sẽ bị đánh sẽ bị la, nhưng em hãy tự hỏi với mẹ mình, rằng mẹ đã hiểu cảm giác của em khi mẹ lại làm như thế với em chưa ? Hãy mạnh mẽ lên em nhé ! Đây chỉ là cảm xúc của bản thân cũng như suy nghĩ của chị, không biết đúng hay sai nhưng chị vẫn mong em sống thật tốt và hãy luôn yêu đời em nhé ^^ Cố gắng học thật tốt nha em

Lacy Jogu

Học sinh chăm học
Thành viên
19 Tháng bảy 2019
239
326
76
16
Hà Tĩnh
THCS lê bình
Xin chào mn, em tên là Trân. Năm nay em học lớp 5 cx là hs cuối cấp nên mẹ e có gắt hơn nhưng e thấy mẹ gắt e toàn những việc ko đâu, ko nhưng thế mẹ còn kiểm soát e về mọi mặt. Ví dụ khi mẹ em vừa tắt TV xong thì cùng lúc đó em cx vừa làm bài trên HOCMAI xong nên e nghỉ. Mẹ thấy e học xong thì nói là: '' Mày học xong chưa mà nghỉ, cứ thấy tao tắt TV là mày nghỉ là sao? Muốn tao ngồi đây tao canh mày hả?'' Đôi khi mẹ e tắt TV nhưng đến tận 30-40 phút sau e mới học xong nhưng mẹ vẫn mắng e như vậy. Điểm giữ HKII này, TV e đc 10, T e đc 9 nhưng mẹ e vẫn mắng e. Đến cả việc chọn trường cấp II mẹ cx ko cho em chọn. E thik học Lê Qúy Đôn nhưng mẹ lại bắt e học Nguyễn Khuyến. Bn bè e ai cx đc thong thả nhưng riêng e lại phải học bù đầu bù cổ. E cảm thấy rất áp lực, đôi lúc e định nói cho mẹ nghe hết tất cả mọ thứ e giấu trong lòng suốt 5 năm nay nhưng lại sợ mẹ mắng và đánh lại e. Mong mn cho e lời khuyên ạ!
em thế là giống chị rồi mới trải qua chưa đầy 1 năm giờ chị mới lớp 6
tiêu chuẩn của mẹ chị lúc nào cũng phải 10
mà toàn là mắng suốt,

Lê Linh433

Học sinh
Thành viên
8 Tháng một 2020
170
160
21
18
Đồng Nai
thcs lê thánh tông
Chắc mẹ em tạo cho em áp lực điểm số
Ai mà quá quan trọng điểm số thì người đó sống rất khổ luôn muốn đánh đổi tất cả để có những con số
Em nên mạnh dạn nói với mẹ em một câu:'Con quá áp lực' có thể mẹ em sẽ nhận ra
Còn em sợ thì em nên nói với những người thân trong gia đình để can thiệp sớm
Không thì ít nhiều em sẽ bị trầm cảm đấy

Melon637

Học sinh
Thành viên
14 Tháng sáu 2020
63
191
36
TP Hồ Chí Minh
thương em
cố lên em nhé, chị thì không có lời khuyên gì nhiều nhưng mà em cảm thấy áp lực quá thì em thử nói với người thân khác về việc này nha. Để họ có thể nói chuyện với mẹ em chẳng hạn, nhưng nếu chuyện không đâu vào đâu thì em phải mạnh mẽ lên, phải nói thật với mẹ em. Chị cũng thế, chị nhiều lúc áp lực lắm, vì là con giáo viên mà nó chẳng sung sướng gì cả. Chị rất ghét khi bị so sánh với con người ta hoặc là bị chửi mà những chuyện không đâu ý, nhiều lúc phải tới nói thẳng luôn. Mặc dù biết là mình phải nghe lời người lớn nhưng mà những việc mà khiến bản thân không đủ kiên nhẫn để nhẫn nhịn thì phải nói thôi em. Đôi lúc chị nói xong là chị khóc, chị tức lắm, nhưng mà nói ra là trong lòng thoải mái hơn hẳn. Mặc dù sẽ bị đánh sẽ bị la, nhưng em hãy tự hỏi với mẹ mình, rằng mẹ đã hiểu cảm giác của em khi mẹ lại làm như thế với em chưa ? Hãy mạnh mẽ lên em nhé ! Đây chỉ là cảm xúc của bản thân cũng như suy nghĩ của chị, không biết đúng hay sai nhưng chị vẫn mong em sống thật tốt và hãy luôn yêu đời em nhé ^^ Cố gắng học thật tốt nha em
Dạ, e cảm ơn chị đã cho e lời khuyên ^^

Chắc mẹ em tạo cho em áp lực điểm số
Ai mà quá quan trọng điểm số thì người đó sống rất khổ luôn muốn đánh đổi tất cả để có những con số
Em nên mạnh dạn nói với mẹ em một câu:'Con quá áp lực' có thể mẹ em sẽ nhận ra
Còn em sợ thì em nên nói với những người thân trong gia đình để can thiệp sớm
Không thì ít nhiều em sẽ bị trầm cảm đấy
E cũng thử nói với mẹ rồi nhưng mẹ nói là áp lực gì mà áp lực, tao chưa bắt mày học toán nâng cao là may rồi đấy

em thế là giống chị rùi mới trải qua chưa đầy 1 năm giờ chị mới lớp 6
tiêu chuẩn của mẹ chị lúc nào cx phải 10
mà toàn là mắng suốt,
Em cảm ơn lời khuyên của mọi người ạ, đọc xong cảm thấy đỡ hơn một chút

wyn.mai

Cựu Mod Văn
HV CLB Địa lí
Thành viên
9 Tháng năm 2020
2,043
8,868
726
Lâm Đồng
Lý Tự Trọng
Xin chào mọi người, em tên là Trân. Năm nay em học lớp 5 cũng là học sinh cuối cấp nên mẹ em có gắt hơn nhưng em thấy mẹ gắt em toàn những việc không đâu, không nhưng thế mẹ còn kiểm soát em về mọi mặt. Ví dụ khi mẹ em vừa tắt TV xong thì cùng lúc đó em cũng vừa làm bài trên HOCMAI xong nên em nghỉ. Mẹ thấy em học xong thì nói là: '' Mày học xong chưa mà nghỉ, cứ thấy tao tắt TV là mày nghỉ là sao? Muốn tao ngồi đây tao canh mày hả?'' Đôi khi mẹ em tắt TV nhưng đến tận 30-40 phút sau em mới học xong nhưng mẹ vẫn mắng em như vậy. Điểm giữa HKII này, TV em được 10, Toán em được 9 nhưng mẹ em vẫn mắng em. Đến cả việc chọn trường cấp II mẹ cũng không cho em chọn. E thích học Lê Qúy Đôn nhưng mẹ lại bắt e học Nguyễn Khuyến. Bạn bè em ai cũng được thong thả nhưng riêng em lại phải học bù đầu bù cổ. E cảm thấy rất áp lực, đôi lúc em định nói cho mẹ nghe hết tất cả mọi thứ em giấu trong lòng suốt 5 năm nay nhưng lại sợ mẹ mắng và đánh lại em. Mong mọi người cho e lời khuyên ạ!
Chị nghĩ em nên nói chuyện một lần thẳng thắn với mẹ về tình trạng của em, nên chọn lúc nào mẹ em vui hoặc khi em có chiến tích j đó thì sau khi khoe với mẹ rùi hãy nói, mà phải nói sao cho mẹ em hỉu, chứ đừng có cáu gắt ko là ăn chửi như chơi đó nha:D
Mẹ chị ko như thế nên chị cảm thấy đó là 1 điều rất may mắn, mẹ chị thì ko áp đặt điểm số chỉ cần biết trong đầu chị có j thui à nên học rất thoải mái, chị và mẹ chị thì hay tâm sự, chị nghe thấy mẹ chị nói chuyện với cô nào là tầm tuổi từ cuối cấp 1 đến cuối cấp 2 là tầm tuổi rất dễ bị tổn thương về mặt tinh thần, tâm lý có thể dẫn tới trầm cảm nên phải tâm sự với con nhìu hơn, ko quát mắng, đòn roi khi con ko làm được việc nào, và chị biết lý do vì sao mẹ chị lại thay đổi thành 1 người hoàn toàn khác khi chị lên cấp 2 còn về việc học thì mẹ chưa bao h nhắc nhở j cả, em biết làm sao ko? em hãy tự giác ngồi vào bàn học và học, mẹ em sẽ ko phải nhắc, lâu dần cũng ko wan tâm việc đó nữa:rongcon9

Đó là kinh nghiệm của chị, chị chỉ có chừng đó thui à, cố lên nha Melon:rongcon34

wyn.mai

Cựu Mod Văn
HV CLB Địa lí
Thành viên
9 Tháng năm 2020
2,043
8,868
726
Lâm Đồng
Lý Tự Trọng
em ơi đừng viết bài có nội dung ngắn quá nha, ko là bị báo cáo vi phạm đó
Em thử làm theo cách chị nói xem sao nào, có thể sẽ hiệu quả, ko chừng sau khi nói chuyện xong 2 mẹ con em sẽ cảm thông và hỉu nhau hơn nữa

• Like
Reactions: Dương Phạm 106

Melon637

Học sinh
Thành viên
14 Tháng sáu 2020
63
191
36
TP Hồ Chí Minh
em ơi đừng viết bài có nội dung ngắn quá nha, ko là bị báo cáo vi phạm đó
Em thử làm theo cách chị nói xem sao nào, có thể sẽ hiệu quả, ko chừng sau khi nói chuyện xong 2 mẹ con em sẽ cảm thông và hỉu nhau hơn nữa
Vâng, nhưng mẹ em không phải là tuýt người hay tâm sự nên khá là khó nói và em em ít khi vuilawsm, lúc nào cũng cáu gắt dến mức em phát ngán lun rồi

Thỏ Samie

Học sinh mới
Thành viên
28 Tháng sáu 2020
42
36
6
15
Vĩnh Phúc
THCS Vĩnh Tường
Em à, chị cũng vậy thôi. Trước đây thì mẹ không nói gì chị nhiều do cấp 1 chị luôn à học sinh giỏi toàn diện, vượt trội về môn Anh. Nhưng khi cấp 2, kiến thức và cách học khác hoàn toàn so với cấp 1, chị chưa thể thích nghi nên chị được điểm không cao bằng cấp 1. Mà chị còn học trường chuyên nên có nhiều bạn học giỏi Anh hơn, và chị không được đi thi HSG. Từ đó mẹ lúc nào cũng mắng mỏ, so sánh, lân la sang cả bố mắng. Hè rồi, chị vẫn phải học không được nghĩ 1 buổi, học xong còn nấu cơm, rửa bát, làm hết mọi chuyện trong nhà và trông em( em trai chị mới 4 tuổi ). Áp lực lắm em ơi, nhiều khi lên tầng ba phơi đồ mà chị muốn nhảy xuống lắm, nhưng nghĩ về bạn bè nên thôi. Tầng ba là nơi tự do nhất của chị, vì mọi nơi trong nhà đều được gắn camera, cảm giác không tự do chút nào

Mẹ chị là người không hiểu chị, bây giờ chị chắc chắn rằng nếu chị hỏi mẹ chị thích gì, mẹ chị sẽ không biết. Đó mới chỉ là mẹ thôi còn bố......KO KHÁC GÌ LUN. Mẹ từng hỏi chị muốn làm gì sau này, chị không nói đâu dù chị rất muốn trở thành ca sĩ từ nhỏ. Chị nhớ hồi nhỏ đã từng trả lời và mẹ đã nói: " Làm ca sĩ làm gì, mẹ thấy con hát bao giờ đâu". Câu đó đã đủ để biết mẹ không hề quan tâm đến chị, mẹ không biết chị hát hay và hay đi hát ở trường. Chị không muốn bố mẹ nghe giọng hát của mình hay đọc văn của mình còn người khác thì chị không ngần ngại gì( điều này khiến chính chị cũng không biết lí do). Haizzz mệt lắm

• Like
Reactions: Melon637
Top Bottom