Văn 6 ẩn dụ

phạm mộc lan

Học sinh
Thành viên
10 Tháng năm 2020
74
75
31
Hưng Yên
trung học cơ sở trưng trắc
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

cho em hỏi tìm ẩn dụ trong các câu sau :a. mà bên nước tôi thì đang hửng lên cái nắng 4 giờ chiềucho em hỏi tìm ẩn dụ trong các câu sau :a. mà bên nước tôi thì đang hửng lên cái nắng 4 giờ chiều,cái nắng đậm đà của mùa thu biên giới.
b. chỉ có thuyền mới biết
biển mênh mông nhường nào
câu a theo em thì chỉ có 1 phép ẩn dụ là cái nắng có đúng ko ạ
câu b theo em thì phép ẩn dụ là thuyền và biển.giúp em ạ

Cherry_cherry

Học sinh chăm học
Thành viên
8 Tháng mười 2018
333
976
96
18
Thanh Hóa
trường trung học cơ sở hoằng hà
cho em hỏi tìm ẩn dụ trong các câu sau :a. mà bên nước tôi thì đang hửng lên cái nắng 4 giờ chiềucho em hỏi tìm ẩn dụ trong các câu sau :a. mà bên nước tôi thì đang hửng lên cái nắng 4 giờ chiều,cái nắng đậm đà của mùa thu biên giới.
a,
Nắng đậm đà -> ẩn dụ chuyển đổi cảm giác. Tăng sức gợi hình gợi cảm cho hiện tượng
b,
Đoạn thơ trên được trích trong bài thơ thuyền và biển ,trong bài thơ có dử dụng nghệ thuật ẩn dụ là thuyền và biển. Thuyền như người con trai nhiều khát vọng, biển là cô gái đầy bao dung...thực chất là mượn hình ảnh biển và thuyền mà nói về tình cảm của mình....sự hiểu nhau của anh và em như thuyền, biển....và cả nỗi nhớ họ dành cho nhau.

• Like
Reactions: Only Normal

Nhật Hạ !

Học sinh chăm học
Thành viên
14 Tháng tư 2019
409
292
76
18
Quảng Nam
THCS Lê Quang Sung
Câu a) phép ẩn dụ nắng đúng rồi nha!
Câu b)
Ẩn dụ: Thuyền - chàng trai;
Biển - cô gái
Thuyền – Biển tượng trưng cho tình yêu của chàng trai và cô gái. Tình yêu ấy nhiều cung bậc, khi thương nhớ mênh mông, cồn cào da diết, bâng khuâng

Top Bottom