AMARANTH_Hoa(*_*)_Hem(*_*)_Tàn...

Status
Không mở trả lời sau này.
1

123konica

Hôm nọ đi học, qua Kim Mã, thấy 1 cửa hàng cosmetic( thẩm mỹ gì đó thì phải) tên là Amaranth. Ờ, cũng hay. Hoa ko tàn, hoa bất tử, 1 loài hoa trong truyền thuyết. Còn cái từ điển ghẻ của tớ lại bảo là tên 1 loài hoa dại, hình như hoa rau dền hay cái gì ấy. Ngoài ra còn 1 nghĩa nữa, là màu tía. Hình như thế.
Bạn Amaranth trong 4rum có vẻ rất hợp với cái tên ấy.:)

A

amaranth

Sến cái gì mà sến [-(

Amaranth trong văn chương là hoa không tàn, trong khoa học là rau dền, không phải là hoa bất tử đâu nha :)
tính từ amaranthine có nghĩa là bất diệt, mà cũng có nghia là màu đỏ tía.

E

emcutehehe

ổiau dền là laọi rau mát bổ am dương ngũ hành bát quái.....hay mọc ở đống cát

E

emcutehehe

cứ mọc ở sỏi cát là cá tính thì nhiều loại lắm
rau dền ăn bổ mát thì ăn suốt ngày đi, xem chịu đựoc ko?
cái tên có ý nghĩa nhưng con người mà ko ý nghĩa như kái tên thì phí lắm,phí lắm(thở dài,vuốt râu).. Khổng Tử bảo rằng: ....Ta ăn canh rau dền ngày ba bữa,trong lòng thư thái,bụng ko bị chướng,thần trí tỉnh táo..mọi thứ trước mắt như ko còn bị mây mù bao phủ,mọi thứ đều thanh tịnh...Nói xong,vỗ đùi cười ha hả..rất tâm đắc
Học trò đứng bên cạnh,nói rằng : Thưa thầy,nếu thế thì thật tốt quá ạ.
Khổng Tử gật đầu, rung râu cười:Từ nay,ta sẽ ăn rau dền qua bữa..để thần trí tỉnh táo..

Ngày qua ngày,Khổng tử chỉ ăn rau dền và cho rằng thần trí mình ngày càng tỉnh táo,sáng suốt.Và từ đó, ông ta chỉ tin vào ý kiến của mình,ko tin vào ý kiến của người khác.Vì thế tuy bản thân cảm thấy thần trí tỉnh táo,nhưng không hiểu sao cơ thể lại ngày càng mệt mỏi.Rồi đổ bệnh.
Học trò lo lắng.mời thầy thuốc.Ông lang khám xong chỉ viết 1 câu trong đơn thuốc : Cần chất bổ vì thể tạng ko đủ chất dinh dưõng.
Sau 1 tuần đựoc bồi bổ dưỡng chất,Khổng tử đã dần hồi phục.
Mấy tháng sau,Khổng tử ra vườn dạo mát.Tiết trời thu se lạnh nhưng Khổng Tử vẫn cảm thấy khoan khoái.Đang bước thong thả,ông bỗng thấy 1 cây rau dền màu tía đỏ rất đẹp.Khổng Tử cười mà bảo rằng : Rau dền hỡi,dền ơi.Tuy mi ngon mát bổ nhưng nếu chỉ dựa vào một mình mi,thì có lẽ ta đã trở thành bất tử như mi..Nói xong quay gót đi thẳng...

Cái chết là bất tử

he he

A

amaranth

@Bé Giua: ai nói bậy đó em?
@Emcute: đọc sách Thánh nhân không chỉ hiểu nghĩa đen và nghĩa bóng là đủ, vì nghĩa bóng hãy còn là nghĩa đen.
@Đời là Chó: không có gì để nói

D

doilacho

@ AM : doilacho chứ hem phải đời là chó đâu nhá
cấm dịch theo nghĩa lung tung nha
@ bon : tui là lethang12a3

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom