Ai viết cho tui bài này với bài này hơi khó đấy (bài sô3)

C

congchualolem_b

ủa, bài ngắm trăng tớ nhớ đâu có bài nào thế đâu, bn có nhầm k, hình như đâu có bài thơ nào có tựa đề là ngắm trăng chứ chỉ có ánh trăng thôi

H

happinessforyou

bài ngắm trăng của Bác Hồ mà bạn kêu không có bài nào :-SS
Mình không thích bài đó lắm , nên không biết giúp bạn kỉu gì :D
Chỉ nhắc bạn là , truyện đó có 2 nhân vật , là thi sĩ và vầng trăng
Giữa 2 người xảy ra cuộc nói chuyện đàm thoại nội tâm :D

C

congchualolem_b

bài ngắm trăng có học trong lớp 9 đâu nhỉ, trong lớp 9 hầu như k học tác phẩm của Hồ Chí Minh mà

C

conmuatuyet1994

Thôi mọi người đừng cãi nhau nữa, tốt nhất là hỏi chủ nhân của câu hỏi ý
Bạn ơi thế là bài ánh trăng hay bài ngắm trăng vậy, để mọi người còn làm chứ.

H

happinessforyou

Ánh Trăng của Nguyễn Duy á . Kể lại chuyện ông ý gặp trăng xong nhớ lại ngày xưa rồi ăn năn với day dứt á :-o ? Cái đó , không biết phải nói với bạn thế nào , vì theo mình là nó rất đơn giản ý :|

C

congchualolem_b

cái này bn chọn ngôi kể thứ nhất là tôi, có thể bn chọn là ng chiến sĩ cũng đc, như thế dễ khai triển tình cảm hơn, dựa vào câu thơ và tình cảm trong đó đã đc phân tích trên lớp mà khai triển ra, k có j là quá khó nếu bn chịu khó tưởng tượng và đặt mình vào hoàn cảnh của nhà thơ để kể lại

C

chip_coi244

Mình cũng có ý này

Hình như mình nhớ trong bài viết số 3 của lớp 9 là ko có bài ánh trăng mà, nhưng chắc mỗi trường mỗi khác. Vậy thì bạn dùng ngôi thứ nhất xưng tôi bám vào nội dung của bài và kể lại, bạn nên thêm vô độc thọai hoặc độc thọai nội tâm kết hợp với biểu cảm, nhưng đừng để biểu cảm làm chủ đạo nha.:khi (55):

C

conmuatuyet1994

Bạn ơi thế bao giờ bạn phải nộp bài này vậy
Bây giờ mình đang bận nên ko thể post bài lên được bạn ạ
Hay là nếu bạn cần thì pm cho mình: sweet_heart142002 hay sdt 01666952473
Mình có dàn bài chi tiết bài này đó, đề này mình mới làm xong

C

chip_coi244

Bạn thông cảm

Bạn thông cảm mình chưa làm bài này bao giờ nên ko thể giúp bạn hơn đc mình chỉ có thể gợi ý như trên thui:khi (2):

C

congchualolem_b

để nhập vai cho tốt tớ nghĩ cậu chọn nhân vật là ng chíên sĩ sẽ dễ hơn,câu chuyện có thể diễn biến thế này: cậu kể về tuổi thơ của cậu, 1 thời rong chơi đc thả hồn theo mấy theo gió và đc sống dưới ánh trăng huyền dịu, ngày đó với bn ánh trăng là ng bn thân luôn bên cậu, rồi khói lửa nổi lên, cậu vì quê hương mà cầm ssúng, từ đó trăng là ng bn tri kỉ luôn bên bn, chia sẽ cảm xúc chứ k đơn thuần chỉ dõi theo bn như ngày xưa nữa, bn và trăng gắn bó với nhau lắm,hoà bình trở lại, bn về thành phố, dần rồi quen với cụôc sống cao sang, quên đi những vẻ đẹp thanh bình đồng quê và ánh trăng ngày xưa,1 ngày nọ khi đang làm việc chợt mất địên, bn thấy bực vì công việc dở dang và k khí ngột ngạt, bn mở cửa sổ, hôm đó trăng sáng chợt bn nhìn thấy ánh trăng và nhớ lại ngày xưa tươi đẹp, bn thấy mình có lỗi khi quên đi những kỉ niệm ấy, khi k thuỷ chung với ng bn tri kỉ trong khi ng ta vẫn chung thuỷ và tận tâm, luôn nhớ và dõi theo từg bước chân của bn, vậy mà bn đã từng xem ng ta là ng dưng, đó là sự phũ phàng của lòng ng, thật đau đớn làm sao, khoé mắt rưng rưng, có j cay cay khiến bn k kềm lòng đc, bn nhớ và luôn khắc sâu bài học này ,đồng thời bn cũng nêu lên triết lí sống ở đời k nên quên tình nghĩa và những đìêu tốt đẹp của quá khứ

C

chip_coi244

Cố gắng lên! :khi (35):

để nhập vai cho tốt tớ nghĩ cậu chọn nhân vật là ng chíên sĩ sẽ dễ hơn,câu chuyện có thể diễn biến thế này: cậu kể về tuổi thơ của cậu, 1 thời rong chơi đc thả hồn theo mấy theo gió và đc sống dưới ánh trăng huyền dịu, ngày đó với bn ánh trăng là ng bn thân luôn bên cậu, rồi khói lửa nổi lên, cậu vì quê hương mà cầm ssúng, từ đó trăng là ng bn tri kỉ luôn bên bn, chia sẽ cảm xúc chứ k đơn thuần chỉ dõi theo bn như ngày xưa nữa, bn và trăng gắn bó với nhau lắm,hoà bình trở lại, bn về thành phố, dần rồi quen với cụôc sống cao sang, quên đi những vẻ đẹp thanh bình đồng quê và ánh trăng ngày xưa,1 ngày nọ khi đang làm việc chợt mất địên, bn thấy bực vì công việc dở dang và k khí ngột ngạt, bn mở cửa sổ, hôm đó trăng sáng chợt bn nhìn thấy ánh trăng và nhớ lại ngày xưa tươi đẹp, bn thấy mình có lỗi khi quên đi những kỉ niệm ấy, khi k thuỷ chung với ng bn tri kỉ trong khi ng ta vẫn chung thuỷ và tận tâm, luôn nhớ và dõi theo từg bước chân của bn, vậy mà bn đã từng xem ng ta là ng dưng, đó là sự phũ phàng của lòng ng, thật đau đớn làm sao, khoé mắt rưng rưng, có j cay cay khiến bn k kềm lòng đc, bn nhớ và luôn khắc sâu bài học này ,đồng thời bn cũng nêu lên triết lí sống ở đời k nên quên tình nghĩa và những đìêu tốt đẹp của quá khứ

Woa! bài này khá đầy đủ ý đó giờ bạn chỉ cần phát triển ra thêm dựa ở gợi ý trên thui, làm bài tốt nha:khi (35):

P

pedautay0123

bai anh trang nay cung don gian thoi , khi ke lai thi fai di tu wa khu cua nguoi linh ke ve nhung ki niem + nhung chuyen trang da giup minh , vi du nhu la di lam ruong thi co trang soi sang , con khi di linh thi co trang giup nhin ra ke thu . sau do way ve hien thuc ke lai su viec vao luc dnag lam viec thi cup dien , de tim nguon anh sang thi fai mo cua so va bat ngo nhin thay trang , trong dau nguoi linh nho lai nhung ki niem cua minh va trang. thay trang co ve lanh lung xa cah nen nguoi linh cma thay hoi han vi da wen trang , wen nhung ki niem giua trang va cua minh va cma thay rat co loi . sau 1 khoang thoi gian ngan nghi lai nhung viec nay thi dien sang , nguoi linh way ve voi thuc ai nhung cam thay buon va co loi voi trang rat nhieu . mac du buon nhung nguoi linh van thay rat xuc dong boi vi minh da lay lai duoc nguoi ban tri ki cua minh
hj` . minh ngoc lam nen giup duoc den day thui

T

thienthandethuong_minigirl

mình nhớ hình như cũng có 1 topic khác nói về bài viết này và cũng là của bạn,bạn ko nên tạo 2 chủ đề y hệt nhau ^^
bạn pedautay nên gõ bài có dấu nhá ^^!

C

congchualolem_b

bai anh trang nay cung don gian thoi , khi ke lai thi fai di tu wa khu cua nguoi linh ke ve nhung ki niem + nhung chuyen trang da giup minh , vi du nhu la di lam ruong thi co trang soi sang , con khi di linh thi co trang giup nhin ra ke thu . sau do way ve hien thuc ke lai su viec vao luc dnag lam viec thi cup dien , de tim nguon anh sang thi fai mo cua so va bat ngo nhin thay trang , trong dau nguoi linh nho lai nhung ki niem cua minh va trang. thay trang co ve lanh lung xa cah nen nguoi linh cma thay hoi han vi da wen trang , wen nhung ki niem giua trang va cua minh va cma thay rat co loi . sau 1 khoang thoi gian ngan nghi lai nhung viec nay thi dien sang , nguoi linh way ve voi thuc ai nhung cam thay buon va co loi voi trang rat nhieu . mac du buon nhung nguoi linh van thay rat xuc dong boi vi minh da lay lai duoc nguoi ban tri ki cua minh
hj` . minh ngoc lam nen giup duoc den day thui

viết bài có dấu nha bnm đó là quy định của diễn đàn, mới gia nhập thì phải chịu khó tìm hiểu quy định

Top Bottom