Văn 11 Ai hạnh phúc nhất

wang yuan 1998

Học sinh mới
Thành viên
2 Tháng ba 2020
1
1
6
18
Hà Nội
Trường THPT Trần Phú

Harry Nanmes

Cựu Mod Văn | Tài năng sáng tạo 2018
Thành viên
6 Tháng chín 2017
1,593
3,819
544
Hải Dương
THPT Tứ Kỳ.
Câu nói: “Và cuối cùng, tôi xin quý vị đừng bao giờ nghĩ rằng, chỉ có kỹ sư hay bác sĩ mới là những người hạnh phúc duy nhất trên thế giới này!” gợi cho mỗi người những ý nghĩa sâu sắc. Đó là lời nhắc nhở về vấn đề hạnh phúc trong mỗi con người. Thầy khẳng định, người kỹ sư hay bác sĩ- tức người có học vấn uyên thâm, trình độ cao và có thành công lớn không chỉ là người hạnh phúc duy nhất. Sự hạnh phúc ấy vẫn còn xuất hiện trong những con người bình thường khác. Và hạnh phúc là điều luôn được trao tặng cho bất kỳ ai khi mà họ đạt được điều mình mong muốn, tìm thấy được khát vọng, ước mơ của mình và nỗ lực hết mình vì điều đó. Cũng có thể, người có được hạnh phúc chỉ là những con người bình dị, mong ước một cuộc sống bình yên và ấm no. Họ chẳng cần danh lợi, chức cao vọng trọng hay người người biết đến và hâm mộ,.. Họ chỉ là người của 1 gia đình nhỏ, ngày ngày đi làm, vui vẻ và sống thanh thản. Đó là những cô lao công ngoài phố ngày ngày làm 1 công việc nhỏ, tối đến về lại ngôi nhà sung vầy cùng mọi người,... là hạnh phúc. Có người đã chia sẻ với tôi rằng họ hạnh phúc khi được quan tâm, giúp đỡ người khác có 1 cuộc sống trọn vẹn hơn. Nhìn họ ngày càng no đủ hơn, trong lòng cũng cảm thấy ấm áp. Như thế, trao đi chia sẻ là 1 niềm hạnh phúc. Liệu bạn có tự cho rằng đặt bản thân sống theo khuôn khổ của một ai đó- người đã thành công là có hạnh phúc hay chăng? Không, đó là sự sai lầm đáng tiếc. Bạn cứ chạy theo người khác, sông như họ thì chẳng khác gì 1 bản sao, không thể tự do làm điều mong muốn. Vậy là có hạnh phúc ư? Cuộc sống đã chứng minh, Bill Gates không nghĩ bác sĩ hay kỹ sư là người duy nhất hạnh phúc. Ông cũng không áp đặt mình theo những doanh nhân thành đạt như trước mà ông đạt được hạnh phúc bằng năng lực và khả năng của chính mình. Chính vì vậy, đừng nghĩ rằng kỹ sư hay bác sũ là người duy nhất có hạnh phúc. Bạn cũng chính là người đang nắm giữ hạnh phúc của chính mình.

• Like
Reactions: Bùi Nhi
Top Bottom