ai bít giải bài toán bằng cách llâp PT ko

C

conandoyle94

Mình cũng bít làm qua qua về phần này . Phần nào ko hiểu bạn có thể hỏi mình .............

B

brandnewworld

Nếu khó thì cứ lập bảng là ra ngay, không khó đâu!!!!!!!!!!!!!!!!

0

0932171556

Trước tiên bạn phải khai thác dữ kiện mà đề ra.Bước đo gọi là suy diễn.Sau đó thì gọi đại lượng cần tìm là x.Đặt mối quan hệ.Chẳng hạn như "Một tiệm sách giảm 5% giá sách nhân ngày 1-4.Hỏi tiệm đó phải tặng bao nhiêu % để bằng đúng giá ban đầu"

Thế thì bạn gọi giá cuốn sách ban đầu là x.Giảm 5% ta sẽ có giá sách là x-5%x .Tăng bao nhiêu % của (x-5%) để lại bằng x.Đó là các bước suy diễn.
Tóm lại đối với những dạng toán như thế cần khai thác hết tất cả các dữ kiện và móc nối lại với nhau để cuối cùng chỉ giải 1 PT,cao lắm là bậc 2.Quan trọng là bạn có móc nối nó lại dc hay k .

Chúc học tốt

B

baby_12

Năm ngoái tổng số dân của 2 tỉnh A và B là 4 triẹu . Dân số tỉnh A năm nay tăng lên 1,2% còn tỉnh B tăng lên 1,1% .Do đó dân số 2 tỉnh năm nay là 4045000.Tính dân số mổi tỉnh năm ngoái và năm nay.
Bước 1 : chọn ẩn: bạn thấy người ta hỏi jì thì bạn nên gọi ẩn theo yêu cầu. Bạn có thể chọn ẩn là số dân tỉnh A hoặc tỉnh B năm ngoái hoặc năm nay làm ẩn số .Ví dụ mình gọi x là số dân năm ngoái của tỉnh A.
Bước 2: biểu diển các đại lượng chưa biết khác wa x và các đại lượng đã biết .
ta có bảng sau
Số dân năm ngoái.....số dân năm nay ......... số tăng

Tỉnh A X ....................................................... [TEX]\frac{1,2X}{100}[/TEX]
Tỉnh B 4000 000-x......... ....... ................................. [TEX] \frac{1,1}{100}[/TEX](4000000-x)
Cộng 4000 000........... .......4045000 ............ ........ 45000

Bước 3: lâp ptr : [TEX]\frac{1,2x}{100}[/TEX] +[TEX]\frac{1,1}{100}[/TEX](4000000-x) = 45000

Cách trình bày lời giải bạn tự làm nhé!

Last edited by a moderator:
M

minhnam138

Thông thường,trong chương trình học lớp 8 thì bạn có thể đặt ẩn theo yêu cầu phải tìm của đề bài.Nếu mà có quá nhiều đại lượng thì bạn phải tự chon.Nhớ là khi đặt ẩn phải có đơn vị đo và điều kiện.Sau đó bạn diễn giải các đại lượng theo ẩn rồi căn cứ và đó mà lập phương trình

H

hinhacon_ha

và cho mình bổ xung học toán số 8 thì nên chon 1 ẩn thui, không nên nhiều làm gì

Top Bottom