English THPT ADJECTIVES OF ATTITUDE

Kim Ngânn

Học sinh chăm học
Thành viên
22 Tháng chín 2021
301
293
66
TP Hồ Chí Minh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

CHO EM HỎI CÁCH NÀO ĐỂ MÌNH PHÂN BIỆT ĐƯỢC ADJ ĐUÔI -ING VÀ -ED VẬY Ạ. EM NGHĨ NẾU LÀ VẬT THÌ CỨ -ING CÒN NGƯỜI THÌ -ED MÀ EM THẤY 1 SỐ TRƯỜNG HỢP KHÔNG ÁP DỤNG ĐƯỢC VẬY. ANH CHỊ GIÚP EM CÁCH PHÂN BIỆT VỚI Ạ. GIỐNG VD DƯỚI ĐÂY Ạ :

1/ (envy) __________________________ people waste a lot of time doing useless things. - He felt ( envy ) __________________ of my success
2/ The pool is badly _________________ (pollute) and fish can't live in such _______________ (pollute ) water.

Em cảm ơn ạ.

Tannie0903

Cựu Mod Tiếng Anh
Thành viên
8 Tháng mười hai 2021
1,168
1,176
181
20
Nghệ An

CHO EM HỎI CÁCH NÀO ĐỂ MÌNH PHÂN BIỆT ĐƯỢC ADJ ĐUÔI -ING VÀ -ED VẬY Ạ. EM NGHĨ NẾU LÀ VẬT THÌ CỨ -ING CÒN NGƯỜI THÌ -ED MÀ EM THẤY 1 SỐ TRƯỜNG HỢP KHÔNG ÁP DỤNG ĐƯỢC VẬY. ANH CHỊ GIÚP EM CÁCH PHÂN BIỆT VỚI Ạ. GIỐNG VD DƯỚI ĐÂY Ạ :

1/ (envy) __________________________ people waste a lot of time doing useless things. - He felt ( envy ) __________________ of my success
2/ The pool is badly _________________ (pollute) and fish can't live in such _______________ (pollute ) water.

Em cảm ơn ạ.
KNgannnV-ing được dùng như tính từ mang ý nghĩa chủ dộng, chủ thể sẽ là người tác động hành động .
V-ed được dùng như tính từ mag ý nghĩa bị động, chủ thể sẽ bị tác động
Ví dụ:
He is boring-> Nghĩa là anh ta là một người nhàm chán.
He is bored -> Anh ta cảm thấy chán
Bạn tham khảo nhé:
1/ (envy) _____Envying_____________________ people waste a lot of time doing useless things. - He felt ( envy ) ___envious _______________ of my success
Theo mình tìm hiểu thì envied chỉ thường được dùng như quá khứ của của động từ envy chứ không phải tính từ, chỗ này điền envious sẽ hợp lý hơn.
2/ The pool is badly ____polluted_____________ (pollute) and fish can't live in such ____polluted___________ (pollute ) water.-> chủ thể "nước" đều bị tác động , làm cho bị ô nhiễm.
Chúc bạn học tốt, nếu thắc mắc gì hãy hỏi thêm nhé!
Bạn có thể ghé thăm topic của mình nhé:
-Ôn thi theo chủ điểm

-Luyện tập phrasal verbs
Đây là một số kiến thức khác bạn có thể tham khảo nhé:
-Tổng hợp kiến thức các môn

Top Bottom