Văn 8 bài tập học sinh giỏi

Nguyễn Thị Thu Hương 1512

Học sinh chăm học
Thành viên
9 Tháng chín 2017
117
62
69
Hải Dương
THCS BắcGiang
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Có ý kiến cho rằng : ''Đặc sắc trong phong cách thơ trữ tình HCM là vừa có màu sắc cổ điển vừa có màu sắc hiện đại.Hãy cm thông qua bài ''Tức cảnh Pắc Bó''.Mọi người cho mik hỏi ở bài ''Tức cảnh pắc bó '' thì màu sắc cổ điển đc thể hiện ở 2 câu đầu hay 3 câu đầu vậy

tạ khánh linhh

Học sinh chăm học
Thành viên
27 Tháng mười 2017
118
110
69
19
Hà Nội
THCS CHu Văn An
được thể hiện ở hai câu đầu bạn nhé!
C1:giới thiệu hoàn cảnh sống của bác ở PB. Thời kì này bác hoạt động bí mật trong đk thiếu thốn gian khổ nhưng ngay trong câu thơ đầu tiên, vs nhịp điệu thoải mái, bác vẫn ung dung hòa nhịp vs cuộc sống núi rừng. Cách ngắt nhịp 4-3 tạo 2 vế đối sóng đôi toát lên cảm giác nhịp nhàng, nề nếp. Đó là nhịp sống đều đặn của bác: sáng ra bờ suối làm việc, tối vào hang nghỉ ngơi. Với bác còn j thú vị hơn khi ngày ngày đc lm việc bên bờ suối, lm vc vs thiên nhiên, tối trở về nhà nghỉ ngơi và lắng nghe tiếng suối chảy. Thật thú vị thoải mái khi con người sống giao hòa vs thiên nhiên.
C2: tiếp tục mạnh cảm xúc của câu đầu, nói về cuộc sống gian khổ của bác nhg vs giộng vui đùa. Ba chữ "vẫn ss" đc hỉu theo 2 nghĩa. Nghĩa thứ 1 là cháo ngô rau măng đầy đủ đến mức dư thừa, nghĩ thứ 2 là cuộc sống gian khổ nhg tinh thần "vx ss". Đằng sau câu thơ là nụ cười của 1 con ng sống trong gian khổ khố khăn nhg vx lạc quan yo đời, ý tưởng này theo suốt trong những bài thơ khác của bác, giống như bài " cảnh rừng việt bắc" đc bác sáng tác năm 1947:
"khách đến thì mời ngô nếp nướng
săn về thường chén thịt rừng quay
non xanh nước biếc tha hồ dạo
rượu ngọt chè tươi mặc sức say".​

Top Bottom