Tâm sự Kì vọng của bố mẹ

Dương Phạm 106

Cựu Kiểm soát viên | Cựu CTV CLB Địa lí
HV CLB Địa lí
Thành viên
8 Tháng năm 2019
1,991
4,238
471
Hà Nội
Trường THCS ...
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bố mẹ ai mà không muốn con mình giỏi , mẹ mình cũng vậy . Mình học khá tốt môn Toán nhưng cũng không phải là quá giỏi . Mẹ mình cũng nghe được nhiều lời khen của giáo viên nên càng kì vọng vào mình . Mình cũng muốn giỏi như mẹ nghĩ nhưng không được . Hôm nay làm bài kiểm tra không tốt mẹ rất buồn nỗi buồn hiện rõ lắm. Làm mình cũng rất buồn. Nhưng mình thật sự không biết làm . Phải làm sao đây ?

• Like
Reactions: Maria Mariko

Hồ Phong Linh

Học sinh chăm học
Thành viên
21 Tháng mười hai 2019
672
618
106
Bình Định
Sao Fireee
Bố mẹ ai mà không muốn con mình giỏi , mẹ mình cũng vậy . Mình học khá tốt môn Toán nhưng cũng không phải là quá giỏi . Mẹ mình cũng nghe được nhiều lời khen của giáo viên nên càng kì vọng vào mình . Mình cũng muốn giỏi như mẹ nghĩ nhưng không được . Hôm nay làm bài kiểm tra không tốt mẹ rất buồn nỗi buồn hiện rõ lắm. Làm mình cũng rất buồn. Nhưng mình thật sự không biết làm . Phải làm sao đây ?
Mình cũng vậy, bố mẹ mình cũng giống như bố mẹ bạn. Từ nhỏ đến giờ mình vững vàng thành tích học sinh giỏi là do sự ràng buộc của bố mẹ, bố mẹ mình cứ có quan điểm là "Học giỏi thì phải càng giỏi hơn nữa" làm cho mình rất khó chịu. Mình thấy mình là học sinh giỏi nhưng còn bất hạnh hơn những bạn học sinh kém cơ đấy. Bố mẹ mình cứ bắt mình đi học thêm, mình cũng muốn làm bố mẹ vui lòng nhưng mình cảm thấy khó chịu lắm.
Thôi, dài dòng quá, cho bạn một ít phương pháp này:
+ Bạn đừng nên đi học thêm ở quá nhiều nơi, hãy giải thích với bố mẹ bạn về việc đó. Tự học là chính, đôi khi bạn tự học cũng được điểm cao hơn phải đi học thêm đấy!
+ Cứ đến cuối tuần bạn hãy xả stress một chút, như là chơi game, xem TV, đi dã ngoại, chơi bóng đá,...... Như thế bạn sẽ có tinh thần để học nhiều hơn.
+ Bạn đừng cố nhồi nhét kiến thức vào đầu, biết là con cái nên cố gắng học để bố mẹ vui nhưng mà hãy làm cho bản thân mình vui trước đã nhé!
Về môn Toán hay các môn khác bạn chỉ cần ở ngưỡng 8 ; 8,5 ; 9 là được rồi. Còn nếu bạn bị điểm thấp thì hãy lựa chọn hoàn cảnh phù hợp để nói với mẹ và tâm sự với mẹ bạn, mẹ bạn sẽ cảm thông cho bạn thôi.

Dương Phạm 106

HV CLB Địa lí
Thành viên
8 Tháng năm 2019
1,991
4,238
471
Hà Nội
Trường THCS ...
Mình cũng vậy, bố mẹ mình cũng giống như bố mẹ bạn. Từ nhỏ đến giờ mình vững vàng thành tích học sinh giỏi là do sự ràng buộc của bố mẹ, bố mẹ mình cứ có quan điểm là "Học giỏi thì phải càng giỏi hơn nữa" làm cho mình rất khó chịu. Mình thấy mình là học sinh giỏi nhưng còn bất hạnh hơn những bạn học sinh kém cơ đấy. Bố mẹ mình cứ bắt mình đi học thêm, mình cũng muốn làm bố mẹ vui lòng nhưng mình cảm thấy khó chịu lắm.
Thôi, dài dòng quá, cho bạn một ít phương pháp này:
+ Bạn đừng nên đi học thêm ở quá nhiều nơi, hãy giải thích với bố mẹ bạn về việc đó. Tự học là chính, đôi khi bạn tự học cũng được điểm cao hơn phải đi học thêm đấy!
+ Cứ đến cuối tuần bạn hãy xả stress một chút, như là chơi game, xem TV, đi dã ngoại, chơi bóng đá,...... Như thế bạn sẽ có tinh thần để học nhiều hơn.
+ Bạn đừng cố nhồi nhét kiến thức vào đầu, biết là con cái nên cố gắng học để bố mẹ vui nhưng mà hãy làm cho bản thân mình vui trước đã nhé!
Về môn Toán hay các môn khác bạn chỉ cần ở ngưỡng 8 ; 8,5 ; 9 là được rồi. Còn nếu bạn bị điểm thấp thì hãy lựa chọn hoàn cảnh phù hợp để nói với mẹ và tâm sự với mẹ bạn, mẹ bạn sẽ cảm thông cho bạn thôi.
Cảm ơn bạn nhưng
Có một vấn đề là đi học thêm mình vui hơn học ở nhà ( hay bị cuốn hút , bị sai việc )
Mẹ mình bảo có mỗi môn toán là con xuất sắc nên phải 10

Hồ Phong Linh

Học sinh chăm học
Thành viên
21 Tháng mười hai 2019
672
618
106
Bình Định
Sao Fireee
Cảm ơn bạn nhưng
Có một vấn đề là đi học thêm mình vui hơn học ở nhà ( hay bị cuốn hút , bị sai việc )
Mẹ mình bảo có mỗi môn toán là con xuất sắc nên phải 10
Ừ, tùy ý bạn, miễn sao bạn thấy vui khi học và tiếp thu bài nhanh hơn là được ^^
Mình nghĩ bạn nên tìm 1 cộng sự nữa để học chung hay là học nhóm,..... Khi có nhiều người sẽ giúp bạn có tinh thần năng nổ và nhiệt huyết ấy ạ :D

• Like
Reactions: ~ Su Nấm ~

temotojirimo12

Cưu TMod Cộng đồng | Cựu PCN CLB Lịch Sử
Thành viên
4 Tháng mười một 2018
1,503
4,901
496
19
Cà Mau
THPT Hồ Thị Kỷ
hmm..........................
Một vấn đề khá khó đây và mình nghĩ cách tốt nhất là bạn nên dành một khoảng thời gian để bạn và mẹ nói chuyện cùng nhau về chuyện học của bạn đặc biệt bạn nên giải thích kĩ về lực học môn toán của mình cho mẹ biết bởi vì nếu mẹ bạn không biết được thì mẹ bạn vẫn cứ nghĩ như vậy không thay đổi và sẽ tiếp tục kì vọng kì vọng vào bạn rồi nó sẽ sinh ra áp lực đấy
Sau khi nói chuyện học hành xong thì bạn nên tìm hiểu vài cách để học tốt môn toán và hứa với mẹ rằng con sẽ tiếp tục phát huy môn toán của bạn nhé!
CHÚC BẠN VÀ MẸ CÓ MỘT CUỘC NÓI CHUYỆN VUI VẺ VÀ THÔNG QUA NÓ SẼ GIÚP BẠN VÀ MẸ BẠN HIỂU NHAU HƠN NHÉ!

• Like
Reactions: Dương Phạm 106

Dương Phạm 106

HV CLB Địa lí
Thành viên
8 Tháng năm 2019
1,991
4,238
471
Hà Nội
Trường THCS ...
bạn đang tự học hay có đi học thêm đâu không? bạn cảm thấy tự học hay học thêm tốt hơn
[/QUOTE]
Tùy vào hoàn cảnh , con người .
Nếu bạn muốn có người đồng hành thì học thêm. Nhưng để không bị sao nhãng thì tự học ( nếu không có công nghệ)

thaoph09

Học sinh
Thành viên
11 Tháng bảy 2019
194
37
36
20
Gia Lai
thpt hoàng hoa thám
cảm ơn, tự học 2 năm qua thấy cũng ổn, mong được chia sẻ thêm phương pháp cùng những bạn ở đây, không biết học thêm tốt hơn không, tại tham vọng lớn lắm
:):):):);)

mbappe2k5

Học sinh gương mẫu
Thành viên
7 Tháng tám 2019
2,577
2,114
336
Hà Nội
Trường Đời
bạn đang tự học hay có đi học thêm đâu không? bạn cảm thấy tự học hay học thêm tốt hơn
[/QUOTE]
Mình á? Thật ra mình có đi học thêm Văn và Anh, nhưng các môn khác thì hoàn toàn tự học. Ngay cả môn Toán mình thi chuyên thì cũng chỉ học đội tuyển của trường thôi, chứ không đi học thêm gì. Mình nghĩ bạn thích đông người học thì đi học, còn nếu không tập trung được thì tốt nhất là tự học.

• Like
Reactions: thaoph09

Lê Uyên Nhii

Yêu lao động | Cựu TMod Văn
Thành viên
2 Tháng ba 2017
2,534
5,851
719
18
Thanh Hóa
THPT Lê Văn Hưu
có ai không đi học thêm chia sẻ với mình cách các bạn tự học được không ạ?
bạn có thể tự học trên hocmai.vn nè =))mình cũng học trên đấy :v mình cảm thấy học rất hiệu quả luôn :v ngoài ra bạn cũng phải làm thêm bài tập ở ngoài nữa
có mỗi năm lớp 9 là mình đi học thêm ngoài môn Toán thôi :v còn mấy năm trở về trước thì mình tự học hết
nhưng quan trọng là do bản thân mình nữa :v phải quyết tâm thì mới có thể thành công =))

Maria Mariko

Banned
Banned
Thành viên
14 Tháng năm 2019
668
585
96
17
Nghệ An
THCS Quỳnh Hồng
Bố mẹ Mình cũng như bố mẹ bạn, nhưng đặc biệt là bố mình chỉ muốn mình học một lần là nhớ mãi, chứ không học kiến thức tạm thời thôi, lúc nãy bố còn bảo mình là sẽ xin cho mình học lại để vững kiến thức

Dương Nhạt Nhẽo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
7 Tháng tám 2018
2,945
7,443
621
18
Lào Cai
Trường THPT số 1 Lào Cai
Bạn nên cố gắng dần dần để cho mẹ vui thôi, mẹ mình không ép mình như thế đâu

• Like
Reactions: ~ Su Nấm ~

Kuro-chan

Học sinh tiến bộ
Thành viên
13 Tháng chín 2019
705
1,036
151
17
Lào Cai
Trường THCS Kim Tân
Mình nghĩ là bạn nên trao đổi với ba mẹ về việc học của bạn nếu không bố mẹ sẽ tiếp tục kì vọng nhiều vào bạn và...mình nghĩ là bạn cũng nên tìm hiểu cách để học tốt môn Toán hơn.
Chúc bạn học tốt!

Top Bottom