Cuộc sống Cú Sốc Tâm Lý

@Hiếu Kòii

Học sinh chăm học
HV CLB Lịch sử
HV CLB Hóa học vui
Thành viên
30 Tháng năm 2019
297
516
96
19
Bến Tre
ko xác định
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Các bạn cho tớ suy nghĩ về hành động của một người anh của mình nhé
+Người anh đó tên D.H.N, với thành tích "Hoa Điểm 10 Nhất Khối" 3 năm liền (6,7,8)
+Thi HSG Huyện môn Toán luôn đạt giải Nhất (6,7, 8 không thi)
Nhưng rồi, cha mẹ anh ấy li hôn
+Anh ấy không còn hoa điểm 10 nhất khối nữa, thi hsg huyện chỉ có hạng khuyến khích, luôn bỏ học bồi dưỡng, chơi với những người bạn xấu, uống rượu bia
+Rồi thầy cô chê cười, anh ấy càng buồn thêm và bắt đầu hút thuốc lá

ღ๖ۣۜPɦυσηɠℓĭηɦღ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
14 Tháng mười một 2019
1,241
1,487
211
16
Thanh Hóa
THCS thiệu chính
Cảm thấy anh ấy rất đáng thương!!!!!!
Nhưng tớ ko đồng tình với việc làm của a ấy!!!!!Cha mẹ a ấy thật sự là tồi tệ!!!!Chẳng biết giờ anh sống với bố hay mẹ nữa????
+Hoặc chơi bời
+Anh ấy không còn hoa điểm 10 nhất khối nữa, thi hsg huyện chỉ có hạng khuyến khích, luôn bỏ học bồi dưỡng, chơi với những người bạn xấu, uống rượu bia

Anh ấy đã bị ảnh hương rất lớn đến tinh thần!!!!Rồi bỏ bê việc học hành,lâm vào các tệ nạn xã hội!!!!
Nếu bố mẹ ly hôn thì chính anh ấy phải tự nỗ lực vươn lên để quên đi nỗi buồn này!!!!!!!!
Tớ ko thể hiểu cảm giác của a ất bây giờ nhưng có thể biết anh ấy rất đau đớn
{Ý KIẾN RIÊNG}

mbappe2k5

Học sinh gương mẫu
Thành viên
7 Tháng tám 2019
2,577
2,114
336
Hà Nội
Trường Đời
+Người anh đó tên D.H.N, với thành tích "Hoa Điểm 10 Nhất Khối" 3 năm liền (6,7,8)
Theo mình tất nhiên anh ý sai. Nhưng cái sai cũng đến từ sự tan vỡ hạnh phúc gia đình đó bạn. Khi anh ý không được nuôi dưỡng tử tế như trước nữa, khi anh ấy thiếu vắng tình cảm từ một trong 2 người thì anh ý sẽ cực kỳ buồn bã, và tìm đến những thứ như bạn nói để "giải quyết nỗi buồn". Nhưng thầy cô chê cười cũng sai, đáng lẽ khi gia đình không còn thì thầy cô phải là những người cha, người mẹ đúng nghĩa mà đây lại đi chê cười khiến anh ý không tự chủ được. Mình chỉ mong anh ý nhận được một lời khuyên từ ai đó biết thông cảm, đồng cảm với anh ý để anh dừng lại và quay lại học chăm chỉ. Để anh không sa đà thêm vào tệ nạn mà bạn đã nói mà gây buồn đau cho xã hội.

Hiền Lang

Học sinh tiến bộ
Thành viên
23 Tháng mười hai 2018
583
1,114
171
Hà Nội
GTVT
Chuyện em kể thật không đấy?
- Người lớn trước khi ly hôn ắt hẳn đã có 1 thời gian dài mâu thuẫn, việc họ ly hôn D.H.N hoàn toàn có thể đoán biết được, chả có gì ngạc nhiên đến phải "sock" tâm lý cả. Không thể lấy đó biện minh cho sự sa ngã của bản thân.
- Hơn nữa đã biết hoàn cảnh gia đình như thế chả thầy cô nào lại đi chê cười.

Không liên quan nhưng Vui 1 chút.

Mọi người có biết vì sao rượu, thuốc lá, ....người ta biết là độc hại, nguy hiểm mà vẫn dấn thân vào không? :D
Loài người tiến hóa từ động vật, động vật có những tập tính cố tình "thu hút" sự nguy hiểm vào bản thân để tỏ ra mình nổi trội trong mắt bạn tình vào mùa giao phối (Vd như chim hót thật to, ếch nhái kêu thật lớn..... nó khiến kẻ săn mồi chú ý, nhưng thông quá đó cũng để thể hiện rằng con vật đó dám đương đầu với kẻ săn mồi).
Ở người, tuổi "đến mùa" là tuổi dậy thì, tính thích thể hiện đấy đó nó bộc phát hơn bao giờ hết bằng việc tạo ra những tình huống nguy hại cho bản thân (rượu bia, thuốc lá, đánh nhau....) và tự nhủ rằng làm thế khiến mình nổi trội hơn trong lứa bạn bè.

Tuổi học sinh, có thể nhiều bạn thấy việc buồn tìm đến rượu bia thuốc lá nghe có vẻ lãng mạn, nhưng mình thì thấy nó rất buồn cười vì động cơ sâu thẳm bên trong mình biết, buồn chỉ là cái cớ. :)

daukhai

Học sinh chăm học
HV CLB Hóa học vui
Thành viên
3 Tháng tám 2018
459
391
76
13
Nghệ An
Trường Tiểu Học DIễn Thành
Theo tớ anh ấy sai không phải lỗi lầm hoàn toàn do anh ấy. Phần lớn là do bố mẹ. Nếu bố mẹ không ly hôn thì đâu có xảy ra sự việc đó đâu. Mình nghĩ trước khi bố mẹ kí vào đơn ly hôn để thì cần suy nghĩ đến những đứa con. Chỉ cần 2 chữ kí của bố mẹ thôi thì rất dễ đánh đổi cuộc sống hiện tại của đứa con (từ một đứa con ngoan hiền trở thành những đứa chơi bời,....)
Còn anh ấy, dù trong đang trong độ tuổi dậy thì nhưng anh cũng nên biết trái phải. Cuộc đời bản thân muốn sung sướng hay nghèo khổ, muốn trở thành người công dân có ich hay không,...tất cả đều phụ thuộc vào hiện tại và tương lai. Chắc hẳn việc bố mẹ ly hôn là một cú sốc lớn nhưng nếu anh ấy mạnh mẽ vượt qua nỗi đau thì mình tin chắc sẽ không có những việc xảy ra đó

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,050
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
Ngắn gọn là hậu quả của hạnh phúc gia đình tan vỡ + thiếu ý chí, thiếu tự chủ

Top Bottom