Văn 7 Biểu cảm về em trai (Mọi người có thể chỉnh sửa cho ạ!)

Nguyễn Minh Trí

Học sinh mới
Thành viên
18 Tháng mười một 2019
4
2
6
16
Hà Nội
THCS Cầu Giấy
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Anh em như thể tay chân,
Rách lành đùm bọc dở hay đỡ đần.

+) Đây chính là câu ca dao thể hiện tình yêu thương, gắn liền máu thịt và không thể chia cắt được của tình anh em. ruột thịt. Hơn nữa, đối tượng biểu cảm mà tôi muốn viết chính là em trai của tôi mà tôi rất yêu quý.

+) Em ấy có tên đầy đủ là Nguyễn Minh Hiếu, hiện đang là học sinh lớp 3I của trường Tiểu học Nghĩa Tân. Hiếu có vóc dáng hơi thấp, khuôn mặt tròn xoe, tính tình rất hiếu động và luôn nghịch ngợm, nhưng bù vào đó tỏa ra một khuôn mặt hiền lành, dễ thương và lém lỉnh.

+) Hàng ngày ở nhà, Hiếu thường có thói quen xem ti vi và chơi với các đồ chơi của em. Thế nên, tôi giục em ấy mỏi cả mồm: "Hiếu! Học bài! Học bài đi!" mà vẫn không nghe và quyết làm theo ý mình. Điêì đó khiến tôi rất sốt ruột, dường như không thể tập trung được vào công việc của mình. Một thời gian sau, tôi đành phải tạm lờ đi để quay trở lại vào bài học. Bất ngờ thay, khi tôi vừa làm xong bài, em ấy đang ngồi học một cách rất chăm chú. Tôi thấy em ấy là một người có thói quen chỉ nghe bản thân mình nên nhược điểm đó cần phải chỉnh sửa. Ngoài ra, Hiếu nói rất nhiều, gần như mọi lúc khiến phần lớn mọi người đều cảm thấy khó chịu.

+) Sở thích của Hiếu vốn không có gì quá xa lạ với chúng ta. Cứ mỗi buổi chiều, khi về đến nhà, em ấy lập tức bắt tay cầm bút chì vẽ toàn là những bức tranh về ô tô tải các kiểu, liên tục như thế, không thay đổi một chút nào nên tôi suy đoán rằng em ấy có quan niệm thích gì làm đấy. Vẫn chưa dừng lại ở đó - vào buổi tối, sau khi hoàn thành bài tập, cả nhà ra khỏi nhà đi bộ, riêng Hiếu đi xe đạp, số là em ấy chỉ tập trung nhìn ngắm những chiếc ô tô tải ở ven đường trong khi đang đi nên nhiều lần bị vấp ngã, khiến mẹ hoảng hốt và mắng khản cả giọng, nhưng tôi chỉ lại gần đó và chỉnh sửa chiếc xe đạp cho em. Tuy nhiên, khi về đến nhà mới phát hiện ra vết thâm tím trên chân của em. Lo lắng cho và thương Hiếu biết bao, vẫn còn dại dột và hay lơ mơ quá đi.

+) Hiếu như một cậu học sinh rất thông minh và chân chính của tôi. Chỉ sau vài ngày, Hiếu đã đền đáp công sức giảng dạy của tôi với một nền tảng kiến thức chắc chắn và những điểm số ấn tượng trên lớp nữa. Tôi cảm thấy rất tự hào về em và tôi hứa là sẽ tiếp tục cố gắng dạy học, rèn luyện cho Hiếu để xứng đáng trở nên thành người.

+) Hiếu luôn gắn liền, luôn đồng hành và động viên tôi những lúc tôi gặp phải khó khăn, gian nan. Em ấy còn là một vị "cứu tinh" của tôi khi liên tục bênh vực tôi khi tôi mắc phải lỗi lầm, bất kể là nhỏ bé hay nghiêm trọng. Thế nên, tôi cảm thấy mình là một người rất may mắn khi được chào đón một người em trai như Hiếu.

+) Tôi rất yêu mến và cảm phục người em trai yêu quý của tôi. Dù rất lười biếng, hiếu động mà tinh nghịch nhưng Hiếu luôn quan tâm, gắn bó, đồng hành và giúp đỡ tôi như một người bạn thân. Hiện giờ tôi đang rất bận rộn cho công việc ôn tập cho những bài kiểm tra quan trọng sắp tới mất rồi. Tuy nhiên, chắc chắn tôi sẽ dành thật nhiều thời gian ở bên và giảng dạy, chỉnh sửa cho em từng nhược điểm một để Hiếu xứng đáng trở thành con ngoan, trò giỏi.

• Like
Reactions: Phạm Đình Tài

Harry Nanmes

Cựu Mod Văn | Tài năng sáng tạo 2018
Thành viên
6 Tháng chín 2017
1,593
3,819
544
Hải Dương
THPT Tứ Kỳ.
Anh em như thể tay chân,
Rách lành đùm bọc dở hay đỡ đần.

+) Đây chính là câu ca dao thể hiện tình yêu thương, gắn liền máu thịt và không thể chia cắt được của tình anh em. ruột thịt. Hơn nữa, đối tượng biểu cảm mà tôi muốn viết chính là em trai của tôi mà tôi rất yêu quý.

+) Em ấy có tên đầy đủ là Nguyễn Minh Hiếu, hiện đang là học sinh lớp 3I của trường Tiểu học Nghĩa Tân. Hiếu có vóc dáng hơi thấp, khuôn mặt tròn xoe, tính tình rất hiếu động và luôn nghịch ngợm, nhưng bù vào đó tỏa ra một khuôn mặt hiền lành, dễ thương và lém lỉnh.

+) Hàng ngày ở nhà, Hiếu thường có thói quen xem ti vi và chơi với các đồ chơi của em. Thế nên, tôi giục em ấy mỏi cả mồm: "Hiếu! Học bài! Học bài đi!" mà vẫn không nghe và quyết làm theo ý mình. Điêì đó khiến tôi rất sốt ruột, dường như không thể tập trung được vào công việc của mình. Một thời gian sau, tôi đành phải tạm lờ đi để quay trở lại vào bài học. Bất ngờ thay, khi tôi vừa làm xong bài, em ấy đang ngồi học một cách rất chăm chú. Tôi thấy em ấy là một người có thói quen chỉ nghe bản thân mình nên nhược điểm đó cần phải chỉnh sửa. Ngoài ra, Hiếu nói rất nhiều, gần như mọi lúc khiến phần lớn mọi người đều cảm thấy khó chịu.

+) Sở thích của Hiếu vốn không có gì quá xa lạ với chúng ta. Cứ mỗi buổi chiều, khi về đến nhà, em ấy lập tức bắt tay cầm bút chì vẽ toàn là những bức tranh về ô tô tải các kiểu, liên tục như thế, không thay đổi một chút nào nên tôi suy đoán rằng em ấy có quan niệm (Sở thích?)thích gì làm đấy. Vẫn chưa dừng lại ở đó - vào buổi tối, sau khi hoàn thành bài tập, cả nhà ra khỏi nhà đi bộ, riêng Hiếu đi xe đạp, số là em ấy chỉ tập trung nhìn ngắm những chiếc ô tô tải ở ven đường trong khi đang đi nên nhiều lần bị vấp ngã, khiến mẹ hoảng hốt (không phù hợp) và mắng khản cả giọng, nhưng tôi chỉ lại gần đó và chỉnh sửa chiếc xe đạp cho em. Tuy nhiên, khi về đến nhà mới phát hiện ra vết thâm tím trên chân của em. Lo lắng cho và thương Hiếu biết bao, vẫn còn dại dột và hay lơ mơ quá đi. (Câu này bạn xem lại nhé!)

+) Hiếu như (là?) một cậu học sinh rất thông minh và chân chính ??? của tôi. Chỉ sau vài ngày, Hiếu đã đền đáp công sức giảng dạy của tôi với một nền tảng kiến thức chắc chắn và những điểm số ấn tượng trên lớp nữa. Tôi cảm thấy rất tự hào về em và tôi hứa là sẽ tiếp tục cố gắng dạy học, rèn luyện cho Hiếu để xứng đáng trở nên thành người.

+) Hiếu luôn gắn liền, luôn đồng hành và động viên tôi những lúc tôi gặp phải khó khăn, gian nan. Em ấy còn là một vị "cứu tinh" của tôi khi liên tục bênh vực tôi khi tôi mắc phải lỗi lầm, bất kể là nhỏ bé hay nghiêm trọng (lớn??, dùng từ để đối xứng với từ trươc bạn nhé). Thế nên, tôi cảm thấy mình là một người rất may mắn khi được chào đón (có???) một người em trai như Hiếu.

+) Tôi rất yêu mến và cảm phục người em trai yêu quý của tôi. Dù rất lười biếng, hiếu động mà tinh nghịch nhưng Hiếu luôn quan tâm, gắn bó, đồng hành và giúp đỡ tôi như một người bạn thân. Hiện giờ tôi đang rất bận rộn cho công việc ôn tập cho những bài kiểm tra quan trọng sắp tới mất rồi. Tuy nhiên (thay bằng thế nhưng đi bạn), chắc chắn tôi sẽ dành thật nhiều thời gian ở bên và giảng dạy, chỉnh sửa cho em từng nhược điểm một để Hiếu xứng đáng trở thành con ngoan, trò giỏi.

Cũng chỉ có vài lỗi nhưng bạn viết khá tốt đấy.

Top Bottom