Ngoại ngữ Làm thế nào để viết một bài Writing tốt?

Phạm Dương

Cựu Cố vấn tiếng Anh
Thành viên
24 Tháng mười 2018
1,599
2,859
371
Hà Nội
Đại học Thương Mại
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1. Không được viết tắt
-Trong khi viết tiếng Anh, nhiều bạn có thói quen sử dụng cách viết tắt như:
Do not = don’t
Cannot = can’t
Have not = haven’t
Is not = isn’t ……….
Các bạn tuyệt đối không được viết tắt mà phải viết rõ các từ ra nếu không muốn bị trừ điểm.

2. Không được xuống dòng
– Khi viết một bài viết, chúng ta sẽ phải có đủ 3 ý là mở bài, thân bài và kết luận. Nhiều bạn có thói quen xuống dòng khi viết xong mỗi phần trên để cho rõ ràng. Tuy vậy, điều này bị coi là cấm kị khi viết một bài viết đoạn văn nên các bạn không được xuống dòng mà phải viết liền một mạch nếu ko muốn bị trừ điểm.

3. Không được viết quá dài hoặc quá ngắn
– Thường thì các bài viết thường dao động từ 120 - 150 từ, mọi người viết quá ngắn hoặc quá dài (vượt quá 10%) thì tất nhiên là giáo viên sẽ không thích điều này vì đây là theo yêu cầu đề bài mà và trừ điểm rồi. Vì vậy, hãy cố gắng viết đủ hoặc nhiều hơn 1 chút thôi nhé. Nếu viết ngắn hơn thì sẽ bị thiếu ý, còn dài quá thì sẽ bị trừ điểm và có khi còn thiếu thời gian làm bài nữa đấy. Hãy luôn nhìn đồng hồ để đảm bảo khi hết giờ thì bài luận của các bạn đã có đủ 3 phần nhé. Khi sắp hết giờ mà phần thân bài còn sơ sài thì cũng kệ thôi, tập trung viết câu kết bài đã vì 1 bài có đầy đủ 3 phần mà có 1 phần chính còn sơ sài thì vẫn được đánh giá cao hơn là 1 bài có 2 phần chính tương đối tốt nhưng chưa kịp viết xong kết bài nhé.
4. Không dùng ngôi thứ 2
– Khi viết bài , một số bạn hay có thói quen dùng “you” trong đoạn văn của mình. Điều này là ko thích hợp vì “you” ở đây là đang ám chỉ người chấm bài của bạn đấy. Nên khi dùng “you” thì nghe như bạn đang “dạy dỗ, chỉ bảo” người chấm bài vậy. Thông thường, trong văn viết, để đảm bảo tính khách quan, người viết nên sử dụng ngôi “we” hoặc tốt nhất là dùng các cấu trúc với chủ ngữ giả chẳng hạn “it is evident that/ it goes without saying that/ without a doubt…”.

5. Không sử dụng “extreme words”
– “extreme words” là các từ mang tính tuyệt đối, chẳng hạn như “all/every…”. Nếu dùng các từ này, bài viết sẽ bị coi là không khách quan, chẳng hạn khi viết về vai trò của việc đọc sách, có 1 bạn viết rằng “ Everyone knows that reading books is necessary”. Từ “ Everyone” trong câu trên bị coi là không khách quan vì chắc gì tất cả mọi người đều nghĩ như bạn ý. Tóm lại là khi viết bài, các bạn có thể thấy có một điều gì đó rất đúng mà có lẽ ai cũng nghĩ như vậy, tuy nhiên, bạn không được tuyệt đối hóa cách nghĩ của mình bằng các “extreme words” như trên. Bạn có thể vẫn nhấn mạnh được điều mình muốn nói bằng cách thêm vào trước các “extreme words” kia một số từ mang tính giảm nhẹ, chẳng hạn như:
– It seems that Everyone knows that reading books is necessary. (dường như)
– Seemingly Everyone knows that reading books is necessary. (có vẻ như)
– Almost / nearly everyone knows that reading books is necessary. (Hầu hết/gần như tất cả)

6. Sử dụng các từ liên kết rõ ràng
Một bài viết mà có các liên từ để chia các luận điểm ra một cách rõ ràng thì sẽ được đánh giá cao hơn rất nhiều. Vì vậy trước khi viết hãy dành một chút thời gian để nghĩ về các luận điểm sẽ viết và chia nó thành 3 ý rõ ràng rồi dùng một trong các cụm sau để liên kết nhé:
Firstly……….. Secondly………. Lastly
To begin with……….In addition …………Last but not least.
In the first place ……….. Also ……….. Lastly
Generally …….. Furthermore…….. Finally
To be sure…….. Additionally……… lastly
In the first place………. just in the same way……… Finally
Basically ………….. Similarly………….. As well

7. Hạn chế sử dụng “There is/ there are”
Trong bài thi viết, chúng ta nên hạn chế sử dụng các cấu trúc nêu trên vì nó không thực sự Academic. Chúng ta nên sử dụng các cách diễn đạt tương đương nhưng mang tính học thuật hơn để được đánh giá cao hơn.

BeDODO

Học sinh
Thành viên
30 Tháng mười hai 2018
33
39
31
31
Du học sinh
Guess
Em thấy việc dùng ngôi thứ nhất là không nên trong bài writing nếu mình muốn viết nó một cách academic và nên sử dụng nhiều academic words trong bài để khiến nó hay hơn.

Phạm Dương

Cựu Cố vấn tiếng Anh
Thành viên
24 Tháng mười 2018
1,599
2,859
371
Hà Nội
Đại học Thương Mại
Em thấy việc dùng ngôi thứ nhất là không nên trong bài writing nếu mình muốn viết nó một cách academic và nên sử dụng nhiều academic words trong bài để khiến nó hay hơn.
Thật ra muốn một bài viết tốt, cũng chưa chắc đã cần sử dụng những từ vựng quá academic, vì nó chỉ khiến bài văn của em cồng kềnh hơn thôi (còn nếu em professional rồi thì đấy là lại là câu chuyện của các chuyên gia với nhau rồi). Một bài writing tốt thì chị nghĩ điểm ấn tượng với chị là việc sử dụng những từ vựng cơ bản mà vẫn giải thích rõ được những tầng ý nghĩa phức tạp của những vấn đề khó hiểu

wyn.mai

Cựu Mod Văn
HV CLB Địa lí
Thành viên
9 Tháng năm 2020
2,043
8,868
726
Lâm Đồng
Lý Tự Trọng
có ai có thể chia sẻ cho em làm cách nào để học writting ko ạ?
em học được các phần khác ngoại trừ writting, phần ngữ pháp của em thì ổn nhưng em không biết làm thế nào để ứng dụng các ngữ pháp vào bài viết được, em lo quá

Anais Watterson

Học sinh gương mẫu
Thành viên
6 Tháng tám 2019
789
5,419
476
Bắc Ninh
THPT Chuyên Bắc Ninh
Không thi chuyên đâu cần thi phần Writing đâu?
em học được các phần khác ngoại trừ writting, phần ngữ pháp của em thì ổn nhưng em không biết làm thế nào để ứng dụng các ngữ pháp vào bài viết được, em lo quá

• Like
Reactions: anbinhf

wyn.mai

Cựu Mod Văn
HV CLB Địa lí
Thành viên
9 Tháng năm 2020
2,043
8,868
726
Lâm Đồng
Lý Tự Trọng
Oh, bài viết này cũng lâu lắm rồi ý, đợt đó mình còn non nớt, vẫn chưa biết cách học ngữ pháp....
nhưng quan điểm không thi chuyên là không cần học writting thì sai lầm đấy :>>

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,048
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
@Beau Monde Bé ơi đúng chuyên môn nè ^^
@Roses_are_rosie Chị nghĩ em nên học chắc ngữ pháp liên quan đến viết câu nhé, chủ yếu là các thì, câu điều kiện, mệnh đề quan hệ, cách tạo lập câu phức, v.v Nên học từ câu trước nhé, rồi học viết đoạn, viết essay sau thì sẽ vững chắc hơn. Nhiều bạn bỏ qua giai đoạn học viết câu thì thường rất hay gặp lỗi sai linh tinh và nhiều khi còn không ứng dụng được vào bài nữa.
Đâu phải cứ thi mới học đâu em ^^ Cứ thích thì học thôi, học một ngôn ngữ có 4 kĩ năng thì cũng cần phải tốt cả 4, hơn nữa nếu em tốt academic writing thì không cần vào chuyên em vẫn có rất nhiều cơ hội tốt nhé =)) Trao đổi, trại hè, v.v rất nhiều cơ hội nếu em viết tốt (free cũng có nha).

Tam Cửu

Học sinh tiến bộ
Thành viên
29 Tháng mười một 2017
976
1,999
211
21
Hải Dương
Đại học
Em thử phương pháp này xem, chép lại bài mẫu của các examiner bản xứ uy tín, rồi sau đó phân tích dạng đề, cách người ta triển khai ý tưởng và cả các collocations theo chủ đề nữa. ghi lại ideas từ bài mẫu, từ đó có thể vận dụng vào bài mình. Chị tự học và chỉ học duy nhất theo phương pháp này thôi
Khi tự mình viết ra thì dùng grammarly hay Paperrater để check lại

Beau Monde

Học sinh mới
Thành viên
11 Tháng tám 2021
17
30
6
Hà Nội
THPT CNN
1. Không được viết tắt
-Trong khi viết tiếng Anh, nhiều bạn có thói quen sử dụng cách viết tắt như:
Do not = don’t
Cannot = can’t
Have not = haven’t
Is not = isn’t ……….
Các bạn tuyệt đối không được viết tắt mà phải viết rõ các từ ra nếu không muốn bị trừ điểm.

2. Không được xuống dòng
– Khi viết một bài viết, chúng ta sẽ phải có đủ 3 ý là mở bài, thân bài và kết luận. Nhiều bạn có thói quen xuống dòng khi viết xong mỗi phần trên để cho rõ ràng. Tuy vậy, điều này bị coi là cấm kị khi viết một bài viết đoạn văn nên các bạn không được xuống dòng mà phải viết liền một mạch nếu ko muốn bị trừ điểm.

3. Không được viết quá dài hoặc quá ngắn
– Thường thì các bài viết thường dao động từ 120 - 150 từ, mọi người viết quá ngắn hoặc quá dài (vượt quá 10%) thì tất nhiên là giáo viên sẽ không thích điều này vì đây là theo yêu cầu đề bài mà và trừ điểm rồi. Vì vậy, hãy cố gắng viết đủ hoặc nhiều hơn 1 chút thôi nhé. Nếu viết ngắn hơn thì sẽ bị thiếu ý, còn dài quá thì sẽ bị trừ điểm và có khi còn thiếu thời gian làm bài nữa đấy. Hãy luôn nhìn đồng hồ để đảm bảo khi hết giờ thì bài luận của các bạn đã có đủ 3 phần nhé. Khi sắp hết giờ mà phần thân bài còn sơ sài thì cũng kệ thôi, tập trung viết câu kết bài đã vì 1 bài có đầy đủ 3 phần mà có 1 phần chính còn sơ sài thì vẫn được đánh giá cao hơn là 1 bài có 2 phần chính tương đối tốt nhưng chưa kịp viết xong kết bài nhé.
4. Không dùng ngôi thứ 2
– Khi viết bài , một số bạn hay có thói quen dùng “you” trong đoạn văn của mình. Điều này là ko thích hợp vì “you” ở đây là đang ám chỉ người chấm bài của bạn đấy. Nên khi dùng “you” thì nghe như bạn đang “dạy dỗ, chỉ bảo” người chấm bài vậy. Thông thường, trong văn viết, để đảm bảo tính khách quan, người viết nên sử dụng ngôi “we” hoặc tốt nhất là dùng các cấu trúc với chủ ngữ giả chẳng hạn “it is evident that/ it goes without saying that/ without a doubt…”.

5. Không sử dụng “extreme words”
– “extreme words” là các từ mang tính tuyệt đối, chẳng hạn như “all/every…”. Nếu dùng các từ này, bài viết sẽ bị coi là không khách quan, chẳng hạn khi viết về vai trò của việc đọc sách, có 1 bạn viết rằng “ Everyone knows that reading books is necessary”. Từ “ Everyone” trong câu trên bị coi là không khách quan vì chắc gì tất cả mọi người đều nghĩ như bạn ý. Tóm lại là khi viết bài, các bạn có thể thấy có một điều gì đó rất đúng mà có lẽ ai cũng nghĩ như vậy, tuy nhiên, bạn không được tuyệt đối hóa cách nghĩ của mình bằng các “extreme words” như trên. Bạn có thể vẫn nhấn mạnh được điều mình muốn nói bằng cách thêm vào trước các “extreme words” kia một số từ mang tính giảm nhẹ, chẳng hạn như:
– It seems that Everyone knows that reading books is necessary. (dường như)
– Seemingly Everyone knows that reading books is necessary. (có vẻ như)
– Almost / nearly everyone knows that reading books is necessary. (Hầu hết/gần như tất cả)

6. Sử dụng các từ liên kết rõ ràng
Một bài viết mà có các liên từ để chia các luận điểm ra một cách rõ ràng thì sẽ được đánh giá cao hơn rất nhiều. Vì vậy trước khi viết hãy dành một chút thời gian để nghĩ về các luận điểm sẽ viết và chia nó thành 3 ý rõ ràng rồi dùng một trong các cụm sau để liên kết nhé:
Firstly……….. Secondly………. Lastly
To begin with……….In addition …………Last but not least.
In the first place ……….. Also ……….. Lastly
Generally …….. Furthermore…….. Finally
To be sure…….. Additionally……… lastly
In the first place………. just in the same way……… Finally
Basically ………….. Similarly………….. As well

7. Hạn chế sử dụng “There is/ there are”
Trong bài thi viết, chúng ta nên hạn chế sử dụng các cấu trúc nêu trên vì nó không thực sự Academic. Chúng ta nên sử dụng các cách diễn đạt tương đương nhưng mang tính học thuật hơn để được đánh giá cao hơn.

Theo em thì nên thêm content vài bài đăng sẽ đủ hơn vì e thấy là trong các bài thi writing đặc biệt là IELTS thì content đôi khi có sự đặc biệt và đc ưu tiên hơn trong các đề thi mang tính học thuật cao.

Hazu No No Money

Học sinh chăm học
Thành viên
27 Tháng mười 2018
542
802
146
17
Hà Nội
THCS yên thường
Theo em thì nên thêm content vài bài đăng sẽ đủ hơn vì e thấy là trong các bài thi writing đặc biệt là IELTS thì content đôi khi có sự đặc biệt và đc ưu tiên hơn trong các đề thi mang tính học thuật cao.
Mình nghĩ bài trên là dành cho các kỳ thi HSG hay thi trên lớp á bởi :
2. Không được xuống dòng
Đúng là các phần trước áp dụng vào bài thi IELTS là đúng nhưng tớ học là khi làm writting task 1&2 ta nên cách ra 1 dòng giữa intro,body 1&2 và conclusion để bài viết dễ nhìn hơn,chấm vào điểm trình bày.

Beau Monde

Học sinh mới
Thành viên
11 Tháng tám 2021
17
30
6
Hà Nội
THPT CNN
Mình nghĩ bài trên là dành cho các kỳ thi HSG hay thi trên lớp á bởi :

Đúng là các phần trước áp dụng vào bài thi IELTS là đúng nhưng tớ học là khi làm writting task 1&2 ta nên cách ra 1 dòng giữa intro,body 1&2 và conclusion để bài viết dễ nhìn hơn,chấm vào điểm trình bày.
Ko nha e :V, anh học ở trên trường hay đi thi IELTS content hay task achievement sẽ là tiêu chí hàng đầu để chấm điểm, có một lần anh đc gặp 1 giám khảo và ông ấy nói là nếu như em có từ hay, diễn đạt chuẩn, ngữ pháp tốt mà task achievement ko đạt yêu cầu thì toàn bộ từ ở trên là sáo rỗng chưa kể là việc từ của em phải đúng context mới đc 7.5+ Lexical resources em nhé!!!!

Top Bottom