Toán 10 phương pháp ép tích giải phương trình

Sweetdream2202

Cựu Cố vấn Toán
Thành viên
24 Tháng mười 2018
1,616
1,346
216
24
TP Hồ Chí Minh
Đại học Sư phạm Kỹ thuật TP Hồ Chí Minh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

chào tất cả thành viên diễn đàn.
lần trước mình đã chia sẻ với các bạn phương pháp nhân liên hợp để giải phương trình. và như mình đã nói rằng điểm yếu của phương pháp này và việc chứng minh biểu thức sau liên hợp vô nghiệm.
hôm nay, mình xin được chia sẻ thêm 1 phương pháp giải phương trình là phương pháp ép tích, bản chất là liên hợp ngược. nó có thể hạn chế đc điểm yếu của phương pháp liên hợp thông thường.
các bạn tham khảo nhé.

kingsman(lht 2k2)

Mùa hè Hóa học|Ngày hè tuyệt diệu
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
chào tất cả thành viên diễn đàn.
lần trước mình đã chia sẻ với các bạn phương pháp nhân liên hợp để giải phương trình. và như mình đã nói rằng điểm yếu của phương pháp này và việc chứng minh biểu thức sau liên hợp vô nghiệm.
hôm nay, mình xin được chia sẻ thêm 1 phương pháp giải phương trình là phương pháp ép tích, bản chất là liên hợp ngược. nó có thể hạn chế đc điểm yếu của phương pháp liên hợp thông thường.
các bạn tham khảo nhé.
dạ không xem được anh ơi , em nghĩ nên có thêm phần để giải liên hợp nghiệm xấu bằng máy tính nữa
lớp 11 nhiều bạn cũng cần phần giới hạn đó anh

Sweetdream2202

Cựu Cố vấn Toán
Thành viên
24 Tháng mười 2018
1,616
1,346
216
24
TP Hồ Chí Minh
dạ không xem được anh ơi , em nghĩ nên có thêm phần để giải liên hợp nghiệm xấu bằng máy tính nữa
lớp 11 nhiều bạn cũng cần phần giới hạn đó anh
mình vẫn xem bình thường mà nhỉ.
có 1 bài viết về liên hợp nghiệm xấu của anh Tiến, bạn tham khảo nhé: https://diendan.hocmai.vn/threads/g...en-hop-ma-bi-solve-phai-nghiem-thi-no.730358/
và cảm ơn bạn đã đóng góp ý kiến, mình sẽ tổng hợp 1 bài viết nhỏ về dạng toán tìm giới hạn cũng như là tài liệu của nó. cảm ơn bạn rất nhiều.

• Like
Reactions: kingsman(lht 2k2)

kingsman(lht 2k2)

Thành viên
TV BQT tích cực 2017
mình vẫn xem bình thường mà nhỉ.
có 1 bài viết về liên hợp nghiệm xấu của anh Tiến, bạn tham khảo nhé: https://diendan.hocmai.vn/threads/g...en-hop-ma-bi-solve-phai-nghiem-thi-no.730358/
và cảm ơn bạn đã đóng góp ý kiến, mình sẽ tổng hợp 1 bài viết nhỏ về dạng toán tìm giới hạn cũng như là tài liệu của nó. cảm ơn bạn rất nhiều.
dạ do em từ làm tmod toán 10-11 năm ngoái từ chứng kiến tham gia và tổ chức các topic về phương trình khá sôi nỗi , bây giờ các bạn càng ít hứng thú vs phương trình nên cũng khá buồn , muốn chia sẽ đúc kết những dạng hay và nâng cao của pt hpt, bất đẳng thức nhưng chắc cũng theo ko được về kén người xem quá .Bây h khác xưa toán trắc nghiệm chứ không phải thời toán tự luận luôn có những câu hpt, pt, bất đẳng thức thật hay nữa ...
-mong anh một phần nào đó vực dậy môn toán nói chung và các dạng mai một nói riêng để toán không phải là thực dụng và trắc nghiệm bấm máy ..

Sweetdream2202

Cựu Cố vấn Toán
Thành viên
24 Tháng mười 2018
1,616
1,346
216
24
TP Hồ Chí Minh
dạ do em từ làm tmod toán 10-11 năm ngoái từ chứng kiến tham gia và tổ chức các topic về phương trình khá sôi nỗi , bây giờ các bạn càng ít hứng thú vs phương trình nên cũng khá buồn , muốn chia sẽ đúc kết những dạng hay và nâng cao của pt hpt, bất đẳng thức nhưng chắc cũng theo ko được về kén người xem quá .Bây h khác xưa toán trắc nghiệm chứ không phải thời toán tự luận luôn có những câu hpt, pt, bất đẳng thức thật hay nữa ...
-mong anh một phần nào đó vực dậy môn toán nói chung và các dạng mai một nói riêng để toán không phải là thực dụng và trắc nghiệm bấm máy ..
rất cảm ơn bạn đã góp ý. ngày xưa thời mà toán còn thi tự luận, mình cũng thích các bài toán mang hướng tư duy như hpt với Oxy, nhưng từ khi đề TN ra, thì các bài toán sử dụng máy tính xuất hiện nhiều hơn, giúp ích cho các bạn thi THPTQG khá nhiều. nên không thể phủ định nó được. nhìn chung thì cả 2 đều có mặt tốt. mình cũng sẽ cố gắng để đưa dạng bài đó trở lại với diễn đàn. hì hì.

Sweetdream2202

Cựu Cố vấn Toán
Thành viên
24 Tháng mười 2018
1,616
1,346
216
24
TP Hồ Chí Minh

Học Trò Của Sai Lầm

Học sinh chăm học
Thành viên
17 Tháng bảy 2018
393
498
66
20
Bình Định
THPT Phù Cát 2
ý kiến khá là hay, mặc dù mình k giỏi bđt nhưng rất muốn giao lưu học hỏi với mọi người. :D
Em chưa bao giờ đăng topic nên không biết lập như thế nào cho nó hấp dẫn anh ơi =)) Có gì a hướng dẫn e với

kingsman(lht 2k2)

Thành viên
TV BQT tích cực 2017
Em chưa bao giờ đăng topic nên không biết lập như thế nào cho nó hấp dẫn anh ơi =)) Có gì a hướng dẫn e với
bạn xem topic của bạn Lê Việt Hưng (Topic bất đẳng thức cực trị ) đăng cách đây tầm 2 năm á
bạn ấy có khả năng quản cũng như gõ latex rất chuẩn và đặc biệt là có kiến thức và sự đam mê tuyệt với

Học Trò Của Sai Lầm

Học sinh chăm học
Thành viên
17 Tháng bảy 2018
393
498
66
20
Bình Định
THPT Phù Cát 2
bạn xem topic của bạn Lê Việt Hưng (Topic bất đẳng thức cực trị ) đăng cách đây tầm 2 năm á
bạn ấy có khả năng quản cũng như gõ latex rất chuẩn và đặc biệt là có kiến thức và sự đam mê tuyệt với
Em mới đăng mất rồi a, a vô ủng hộ giúp e với

Top Bottom