Ngoại ngữ 7 bí mật giúp cao thủ tiếng Anh thành công

baobao4000

Học sinh mới
Thành viên
31 Tháng bảy 2017
3
8
6
32
TP Hồ Chí Minh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Nếu như giỏi tiếng anh, bạn sẽ dễ dàng hơn trong việc thăng chức, tìm kiếm việc làm và có cơ hội học tập ở những môi trường đáng mơ ước. Cùng xem qua những bí mật giúp cao thủ tiếng anh thành công.

Ghi nhớ cụm từ vựng

Từ vựng trong tiếng anh là điều bắt buộc. Tuy nhiên bạn đã có phương pháp học từ vựng đúng hay chưa? Hãy xem qua phương pháp học từ vựng của bạn Phạm Ngọc Minh Khánh người đang là du học sinh tại Mỹ. “Lúc đầu mình chỉ học từ riêng lẻ nhưng sau đó mình học quy tắc cấu tạo của các cụm từ trong tiếng anh đồng thời vận dụng nó bất kỳ đâu mà mình có cơ hội. Điều này đã giúp mình có thể học được hơn 3000 từ vựng tiếng anh chỉ sau một khoảng thời gian ngắn”. Minh Khánh – người đạt điểm 9.0 IELTS chia sẻ.

Ngữ pháp “áp” vào ngữ cảnh

Một trong những thiếu sót thường gặp nhất đối với những bạn học ngữ pháp đó chính là học thuộc lòng các công thức nhưng lại không chịu thực hành. Cách khắc phục tối ưu nhất cho vấn đề này đó chính là hãy tự đặt ví dụ cho mỗi cấu trúc ngữ pháp mình học được. Bằng cách học này, bạn sẽ biết cách vận dụng các cấu trúc ngữ pháp kia đồng thời việc học ngữ pháp sẽ trở nên sinh động hơn rất nhiều.

Thực hành mọi lúc mọi nơi

Trải qua nhưng năm học phổ thông với công việc ghi chép và chỉ rèn luyện mỗi kỹ năng đọc – viết khiến cho chúng ta không thể tự tin khi giao tiếp tiếng Anh, đặc biệt trong các tình huống giao tiếp ngoài thực tế với người bản xứ. Nhiều người rất lo sợ và e ngại mỗi khi nói tiếng anh với người khác. Bạn Đào Minh Anh một học sinh học tại trung tâm chia sẻ: “Thường thì ai cũng sẽ ngại nói tiếng anh lúc đầu vì tâm lý sợ sai, xấu hổ. Tuy nhiên bạn đừng như vậy, hãy mạnh dạn lên và tận dụng mọi cơ hội để có thể nói tiếng anh. Sẽ không ai chê cười nếu như bạn đã cố gắng nói ra những câu của bạn.”

Để có thể nói tiếng anh lưu loát, bạn nên tập nói nhiều lần. Hãy nói những câu tiếng anh có trong sách và phát thành tiếng đồng thời hỏi thầy cô hoặc bạn bè về cách đọc của mình có chuẩn chưa để kịp thời sửa chữa.

Cài đặt tiếng Anh cho thiết bị

Hiện nay, Smartphone có mặt trên thị trường rất nhiều với chi phí rất rẻ, bạn nên cân nhắc sắm cho mình một chiếc để học tiếng anh mọi lúc mọi nơi. Đây là cơ hội tốt để bạn học tiếng anh trong lúc rảnh rỗi. Bạn hãy cài các app (ứng dụng) học tiếng anh và từ vựng để trau dồi vốn từ cho mình. Từ đó luyện tập các câu giao tiếp để hình thành thói quen phản xạ nhanh nhạy.

Bí kíp “di động”

Với chiếc điện thoại của mình, bạn có thể dễ dàng ghi chép lại các từ mới hoặc các cấu trúc ngữ pháp mà mình chưa được học. Bạn có thể lấy ra xem lại mỗi khi rảnh rỗi như ngồi trên xe bus, nghỉ giải lao hoặc trong thư viện. Cách này sẽ giúp bạn ghi nhớ từ vựng nhanh hơn.

Giải trí bằng tiếng Anh

Hãy rèn luyện các kỹ năng tiếng anh thông qua việc xem phim và nghe nhạc có phụ đề tiếng Anh. Đây là cách mà giúp nhiều bạn nâng cao trình độ tiếng Anh của mình một cách hiệu quả. Bạn hãy thử ngay nhé, hãy chọn những bộ phim và bài hát mà mình thích nhất.

Đến lớp học cùng “người bản xứ”

Sẽ là tuyệt vời nếu như bạn trải nghiệm phương pháp học tập với những người xung quanh hoặc với thầy cô bản ngữ. Việc hòa nhập vào môi trường tiếng anh chuyên nghiệp sẽ giúp bạn nhanh tiếp thu kiến thức hơn, đồng thời tha hồ mà rèn luyện với bạn bè và thầy cô, điều mà bạn sẽ không thể nếu như chỉ học một mình.

Trên đây là những cách để giúp các bạn có thể cải thiện tiếng Anh của mình tốt hơn. Hãy nghiền ngẫm và áp dụng nó nhé. Chúc bạn sớm thành công trong việc học Tiếng Anh của mình.

Top Bottom