Văn 9 giải thích thành ngữ

Thủy Ling

Cựu Mod Sinh học
Thành viên Test
Thành viên
19 Tháng chín 2017
2,249
2,409
409
Phú Yên
trung học
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1,ăn đơm nói đặt
2,cãi chày cãi cối
3,khua môi múa mép
4,nói dơi nói chuột
5,hứa hưu hứa vượn
mọi người giúp mình nhá,tại mình chỉ hiểu nôm na thôi,khi vận dụng vào ngữ cảnh thì hơi lúng túng. cảm ơn trước.

_ Yub _

Học sinh chăm học
Thành viên
13 Tháng sáu 2017
802
904
144
19
Hưng Yên
THPT
+ Ăn đơm nói đặt : Tự bày đặt chuyện không có, vu cáo, dối trá . ( = ăn không nói có )

+Ăn ốc nói mò : Nói năng, phát biểu ý kiến không có cơ sở nào thực tế cả , cứ phát ngôn bừa bãi.

+ Cãi chày cãi cối : Phản đối đến cùng, quyết k chịu tiếp thu quan điểm người khác, bảo thù, bất di bất dịch thái độ, hành động của mình.

+Khua môi múa mép: Nói hay, nói tài nhưng không thực tế, thậm chí làm thì dở.

+Nói dơi nói chuột:Nói linh tinh, vớ vẩn, không rõ chủ đề,

+Hứa hươu hứa vượn : Hứa hẹn với người khác mà thường xuyên thất hứa, không giữ lời -> không tôn trong chính mình và đối tượng đang giao tiếp.
------------
Nguồn sưu tầm

Võ Thế Anh

Học sinh chăm học
Thành viên
10 Tháng chín 2017
462
251
91
19
Bình Phước
Trường THCS Phú Nghĩa
1,ăn đơm nói đặt
2,cãi chày cãi cối
3,khua môi múa mép
4,nói dơi nói chuột
5,hứa hưu hứa vượn
mọi người giúp mình nhá,tại mình chỉ hiểu nôm na thôi,khi vận dụng vào ngữ cảnh thì hơi lúng túng. cảm ơn trước.
Trích:
+ Giải thích nghĩa của các thành ngữ sau và cho biết những thành ngữ này có liên quan đến phương châm hội thoại nào : ăn đơm nói đặt , ăn ốc nói mò , ăn không nói có , cãi chày cãi cối , khua môi khua mép , nói dơi nói chuột , hứa hươu hứa vượn .
+ Ăn đơm nói đặt : Tự bày đặt chuyện không có, vu cáo, dối trá . ( = ăn không nói có )

+Ăn ốc nói mò : Nói năng, phát biểu ý kiến không có cơ sở nào thực tế cả , cứ phát ngôn bừa bãi.

+ Cãi chày cãi cối : Phản đối đến cùng, quyết k chịu tiếp thu quan điểm người khác, bảo thù, bất di bất dịch thái độ, hành động của mình.

+Khua môi múa mép: Nói hay, nói tài nhưng không thực tế, thậm chí làm thì dở.

+Nói dơi nói chuột:Nói linh tinh, vớ vẩn, không rõ chủ đề,

+Hứa hươu hứa vượn : Hứa hẹn với người khác mà thường xuyên thất hứa, không giữ lời -> không tôn trong chính mình và đối tượng đang giao tiếp.

Source : ken_luckykid

hoangtuan9123

Học sinh gương mẫu
Thành viên
26 Tháng một 2018
1,161
2,226
319
Hà Nội
THPT Xuân Đỉnh
1,ăn đơm nói đặt
2,cãi chày cãi cối
3,khua môi múa mép
4,nói dơi nói chuột
5,hứa hưu hứa vượn
1--->nói điêu thêm mắm vào sự thật
2----->cãi cùn bt mình ko đúng nhuwg vẫn cố lí sự
3--->nói cho sướng mồm, phóng đại , khoa trương
4---->Nói linh tinh, không có cơ sở, căn cứ gì hoặc không có nội dụng cụ thể
5--->hứa những diều mà ko thực hiện đc

• Like
Reactions: Trang Ran Mori

thienabc

Học sinh gương mẫu
Thành viên
19 Tháng sáu 2015
1,237
2,217
319
TP Hồ Chí Minh
Thcs Tân Bình
1,ăn đơm nói đặt
2,cãi chày cãi cối
3,khua môi múa mép
4,nói dơi nói chuột
5,hứa hưu hứa vượn
1,ăn đơm nói đặt: Nói những điều không đúng, vu khống, bịa đặt để hãm hại người khác.
2,cãi chày cãi cối: Cãi đến tận cùng, rất quyết liệt nhưng không đưa ra bất cứ lí lẽ gì.
3,khua môi múa mép: Nói ba hoa, phô trương, không có sự thật.
4,nói dơi nói chuột: Nói lăng nhăng, linh tinh không đúng sự thật.
5,hứa hươu hứa vượn: Hứa để lấy lòng tin của người khác, làm hài lòng người khác nhưng mình không thể thực hiện được.

• Like
Reactions: Thủy Ling
Top Bottom