Văn 9 Đoạn văn trên trình bày theo cách lập luận nào

Hoàn Nguyễn

Học sinh
Thành viên
9 Tháng sáu 2018
107
25
21
19
Đắk Lắk
THCS Cư Drăm
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hàng ngày có vô số trẻ em khắp nơi trên thế giới bị bỏ mặc cho những hiểm họa làm kìm hãm sự tăng trưởng và phát triển của các cháu đó. Chúng phải chịu bao nhiêu nỗi bất hạnh do bị trở thành nạn nhân của chiến tranh và bạo lực của nạn phân biệt chủng tộc. Chế độ apacthai của sự xâm lược chiếm đóng và thôn tính của nước ngoài có những cháu trở thành người tị nạn sống tha hương do bị cưỡng bức phải từ bỏ gia đình. Sẽ có những cháu khác phải chịu cảnh tàn tật hoặc trở thành nạn nhân của sự lãng quên ruồng bỏ đối xử tàn nhẫn và bóc lột.
a) Đoạn văn trên trình bày theo cách lập luận nào
b) Đoạn văn trên nằm ở phần nào ở văn bản
c) Theo em ở Việt Nam trẻ em có phải đối diện với thách thức đấy không? Suy nghĩ của em về vấn đề này

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,341
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
Hàng ngày có vô số trẻ em khắp nơi trên thế giới bị bỏ mặc cho những hiểm họa làm kìm hãm sự tăng trưởng và phát triển của các cháu đó. Chúng phải chịu bao nhiêu nỗi bất hạnh do bị trở thành nạn nhân của chiến tranh và bạo lực của nạn phân biệt chủng tộc. Chế độ apacthai của sự xâm lược chiếm đóng và thôn tính của nước ngoài có những cháu trở thành người tị nạn sống tha hương do bị cưỡng bức phải từ bỏ gia đình. Sẽ có những cháu khác phải chịu cảnh tàn tật hoặc trở thành nạn nhân của sự lãng quên ruồng bỏ đối xử tàn nhẫn và bóc lột.
c) Theo em ở Việt Nam trẻ em có phải đối diện với thách thức đấy không? Suy nghĩ của em về vấn đề này
a) Đoạn văn trên trình bày theo phép lập luận phân tích
b) Đoạn văn nằm ở phần "sự thách thức" (Bạn tự xem nó ở đầu giữa hay cuối nha, bài này mình học lâu rồi nên k nhớ)

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Câu c, theo mình thì trẻ em Việt Nam cũng có thể phải đối diện với thách thức ấy. Về ý bàn luận, mình cho bạn mấy ý thế này:
- Thực trạng:
+ Có rất nhiều trẻ em lang thang nơi đầu đường xó chợ mà không được vào trung tâm để chăm sóc đặc biệt
+ Báo chí cũng từng lên án nhiều thành phần trong xã hội xâm hại trẻ em khiến nhiều em phải chọn con đường từ bỏ cuộc sống quý giá
- Giải pháp:
+ Cần phải giáo dục, tuyên truyền cho gia đình và chính mỗi đứa trẻ để chúng có ý thức về quyền của chính chúng
+ Cần phải có biện pháp mạnh để xử lí triệt để những người đã mất đi nhân tính ấy
+ Giúp đỡ trẻ vị thành niên, không cô lập chúng để chúng có thể hòa nhập và xa hơn là không để xảy ra viễn cảnh những đứa trẻ sơ sinh bị bỏ rơi hoặc phải lang thang không nơi nương tựa
P/s: Chỉ là vài ý sơ lược thôi. Em có thể tham khảo nhé ^^

• Like
Reactions: S I M O
Top Bottom