Văn kể lại câu chuyện trong lòng mẹ bằng lời của bà cô bé hồng

Kuroko - chan

Học sinh tiêu biểu
HV CLB Hội họa
Thành viên
27 Tháng mười 2017
4,573
7,825
774
21
Hà Nội
Trường Đời
  • Like
Reactions: Coco99

Hà Chi0503

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
26 Tháng mười 2017
1,685
4,334
529
Nghệ An
https://diendan.hocmai.vn/threads/van-lop-8-viet-doan-van.654181/#post-3455727 em coi thử giúp gì được cho em không?
với cả kể lại
em nên tóm tắt tình tiết và nội dung. đổi ngôi và cách xưng hô cho phù hợp nhé
Cái link bài làm đó em nghĩ là không phù hợp với đề bài đâu ạ...
Tình tiết nội dung ở bài kia đã ngắn rồi thì tóm tắt sao hả chị; với cả bài đó thay đổi ngôi, cách xưng hô... như thế nào cũng khó ăn khớp được vì giọng điệu của bà cô khi kể lại phải có chút gì đó cay nghiệt, thâm độc ... Ví dụ như trong câu này :
''...Còn cậu , cậu phải sống với bà cô cay nhiệt ,ghẻ lạnh,luôn gieo rắc vào đầu óc non nớt của đứa chấu những hình ảnh xấu về người mẹ để cậu ruồng rẫy mẹ của mình'' .Thế chả lẽ bà cô tự xỉ vả chính mình ạ?

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Làm sao mọi ng cho em xin bài làm nha!!
Cảm ơn mọi người nhiều nha
Uhm.
Chị ko nhớ rõ cho lắm về câu chuyện. Nhưng chị nghĩ là căn bản thế này. Em có thể tự bổ sung nhé !

Bé Hồng là con của em trai tôi. Nó được sinh ra trong cuộc hôn nhân miễn cưỡng và sau khi em trai tôi mất, mẹ của nó đi tha hương cầu thực nên nó đành sống cùng tôi. Tôi đã cố gắng chăm sóc nó nhưng cũng không thể bằng chính gia đình của nó được. Có những lúc quá giận dữ, tôi đã mắng nó. Có lẽ vì vậy mà thái độ của họ hàng cùng mọi người xung quanh cũng thờ ơ và có chút cay nghiệt. Tôi không cố ý gieo rắc vào đầu nó những gì về người mẹ xấu số. Nhưng sự bất bình về cuộc hôn nhân ấy khiến tôi không sao dừng lại được. Dẫu sao thì Hồng vẫn luôn giữ trọn trong lòng nó về hình tượng người mẹ dịu dàng, luôn yêu thương nó. Với tư cách là một người cô, thì điều đó cũng là một điều tốt. Và khi mẹ của Hồng về, bản thân tôi thấy mừng cho lần xum họp ấm áp này.

Hà Chi0503

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
26 Tháng mười 2017
1,685
4,334
529
Nghệ An
Chị ơi... Em thấy như này chắc là ổn rồi nhưng có một số chỗ em không biết em nghĩ thế nào có đúng không nữa...
Tôi không cố ý gieo rắc vào đầu nó những gì về người mẹ xấu số.
Cái này nguyên tác bảo là cố ý nên đóng vai kể lại em nghĩ là không nên thay đổi...
Vì tôi biết rõ, nhắc đến mẹ tôi, cô tôi chỉ có ý gieo rắc vào đầu óc tôi những hoài nghi để tôi khinh miệt và ruồng rẫy mẹ tôi, một người đàn bà đã bị cái tội là góa chồng, nợ nần cùng túng quá, phải bỏ con cái đi tha hương cầu thực..
-----
Với tư cách là một người cô, thì điều đó cũng là một điều tốt. Và khi mẹ của Hồng về, bản thân tôi thấy mừng cho lần xum họp ấm áp này.
Cái đoạn này làm em thấy thắc mắc nhất? Người cô vốn luôn muốn chia rẽ hai mẹ con bé Hồng sao lại có thể ''thấy mừng..'' được ạ?
Trong những phút rạo rực ấy, cái câu nói của cô tôi lại nhắc lại:

- Mày dại quá! Vào Thanh Hóa đi, tao chạy cho tiền tàu. Vào bắt mợ mày may vá sắm sửa cho và bế em bé chứ...

baochau1112

Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Chị ơi... Em thấy như này chắc là ổn rồi nhưng có một số chỗ em không biết em nghĩ thế nào có đúng không nữa...

Cái này nguyên tác bảo là cố ý nên đóng vai kể lại em nghĩ là không nên thay đổi...
Vì tôi biết rõ, nhắc đến mẹ tôi, cô tôi chỉ có ý gieo rắc vào đầu óc tôi những hoài nghi để tôi khinh miệt và ruồng rẫy mẹ tôi, một người đàn bà đã bị cái tội là góa chồng, nợ nần cùng túng quá, phải bỏ con cái đi tha hương cầu thực..
-----

Cái đoạn này làm em thấy thắc mắc nhất? Người cô vốn luôn muốn chia rẽ hai mẹ con bé Hồng sao lại có thể ''thấy mừng..'' được ạ?
Trong những phút rạo rực ấy, cái câu nói của cô tôi lại nhắc lại:

- Mày dại quá! Vào Thanh Hóa đi, tao chạy cho tiền tàu. Vào bắt mợ mày may vá sắm sửa cho và bế em bé chứ...
Chị vẫn thích hướng truyện theo cái kết nhân đạo
Vì đó là lời của người cô, người cô vẫn muốn cho người cháu vào gặp mẹ mà đúng ko?

• Like
Reactions: Hà Chi0503

Hà Chi0503

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
26 Tháng mười 2017
1,685
4,334
529
Nghệ An
Chị vẫn thích hướng truyện theo cái kết nhân đạo
Vì đó là lời của người cô, người cô vẫn muốn cho người cháu vào gặp mẹ mà đúng ko?
Cái kết nhân đạo thì em đồng ý :)
Nhưng mà e nghĩ không hẳn là người cô muốn cho bé Hồng vào gặp mẹ đâu ạ, người cô nói thể cũng chỉ vì muốn chia rẽ hai mẹ con bé thôi; thể hiện ở chỗ ''ý nghĩ cay độc trong giọng nói và trên nét mặt khi cười rất kịch của cô tôi kia'' và sau còn ''Hai tiếng “em bé” mà cô tôi ngân dài ra thật ngọt, thật rõ, quả nhiên đã xoắn chặt lấy tâm can tôi như ý cô tôi muốn. Nhưng không phải vì thấy mẹ tôi chưa đoạn tang thầy tôi mà đã chửa đẻ với người khác mà tôi có những cảm giác đau đớn ấy.''
Cho nên dù đọc thế nào em cũng không thấy chút thiện ý nào của người cô đối với bé Hồng cả :v
Liệu có hướng mở không chị?

baochau1112

Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Nhưng mà e nghĩ không hẳn là người cô muốn cho bé Hồng vào gặp mẹ đâu ạ, người cô nói thể cũng chỉ vì muốn chia rẽ hai mẹ con bé thôi; thể hiện ở chỗ ''ý nghĩ cay độc trong giọng nói và trên nét mặt khi cười rất kịch của cô tôi kia'' và sau còn ''Hai tiếng “em bé” mà cô tôi ngân dài ra thật ngọt, thật rõ, quả nhiên đã xoắn chặt lấy tâm can tôi như ý cô tôi muốn. Nhưng không phải vì thấy mẹ tôi chưa đoạn tang thầy tôi mà đã chửa đẻ với người khác mà tôi có những cảm giác đau đớn ấy.''
Cho nên dù đọc thế nào em cũng không thấy chút thiện ý nào của người cô đối với bé Hồng cả :v
Vì chị thích cái hướng mở nhân đạo mà
Dẫu sao thì khi nói để nhân vật bà cô ở ngôi thứ nhất tự kể chuyện mình thì để bà cô tự bêu xấu mình thì chị thấy nó ko có hợp tình cho lắm nên để hướng mở theo cách nhân đạo này :D
Nếu em có cách tóm tắt khác thì post lên cho các bạn cùng tham khảo nào ^^

ShennWhisper

Học sinh gương mẫu
Thành viên
13 Tháng hai 2018
681
2,450
311
Bắc Ninh
Hogwarts
Hóng bạn nào kể được giọng đúng chất bà cô. Hay để mình kể một đoạn xem nhỉ, giờ không nhớ rõ bài này nữa.

Top Bottom