Văn [Văn 9] Robinson ngoài đảo hoang

neko_kiko@yahoo.com.vn

Học sinh
Thành viên
15 Tháng mười một 2015
7
1
44
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mọi người giúp em mấy câu này với ạ :( , chỉ trả lời ngắn thôi ạ. Em cảm ơn

1. Bức chân dung tự họa của Robinson được miêu tả theo hình tượng nào? Vì sao nhân vật Robinson dành cho phần miêu tả trang phục, trang bị nhiều hơn phần diện mạo?
2. Hãy nêu những điều phi thường ở nhân vật Robinson
3. Qua văn bản Robinson ngoài đảo hoang, em học tập được ở Robinson tinh thần gì?

• Like
Reactions: LiLy0125

Vũ Hồng Nhung

Học sinh mới
Thành viên
17 Tháng tám 2017
4
2
6
21
Hưng Yên
1.Đây là bức chân dung tự họa rất hóm hỉnh và giàu giá trị nhân bản. Có một điều rất thú vị là trên cái “vương quốc'’ hoang đảo này, chỉ có một vị "chúa đảo” là Rô-bin-xơn, chỉ có một thần dân, đó cũng là Rô-bin-xơn. Anh đã nói về trang phục, về mày râu của mình.
Chủ ý của Robinson là muốn giới thiệu với độc giả cách ăn mặc kì quặc và những đồ đạc lỉnh kỉnh mà chàng mang theo bên người . Do đứng ở ngôi t1 kể chuyện nên Robinson chỉ có thể kể những gì mình nhìn thấy được .
2.anh đã sống trong ngót ba thập kỉ. Cô đơn, thú dữ, bệnh tật, thiếu thốn, một mình trên chốn đảo hoang ko người một mình trên một hòn đảo hoang vắng mà bữa sáng có sữa tươi, bữa ăn thường ngày có bánh mì, bánh bột gạo tẻ, thịt dê, trứng rùa, bơ và pho mát; tráng miệng thì có các thứ hoa quả, nhất là nho tươi, nho khô. có thuốc hút ..
3 . +Lạc quan , hóm hỉnh
+Giàu bản lĩnh , nghị lực phi thường
+Sáng tạo , thích nghi với hoàn cảnh sống
+Lao động cần cù , chăm chỉ
=> Trên đây là ý kiến của mình :)) có gì sai sót bảo mình nha !

Top Bottom