Toán [Hướng dẫn] Vẽ hình trên GeoGebra

Status
Không mở trả lời sau này.

iceghost

Cựu Mod Toán
Thành viên
TV BQT xuất sắc nhất 2016
20 Tháng chín 2013
5,014
7,479
941
TP Hồ Chí Minh
Đại học Bách Khoa TPHCM
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào các bạn. Hôm nay mình xin hướng dẫn các bạn các thao tác cơ bản để vẽ hình trên GeoGebra :D
I. Giao diện
Mình hướng dẫn GeoGebra bản web classic nhé, các bạn có thể sử dụng bản offline hoặc bản web hiện đại nhưng chắc nó cũng giống nhau thôi nên các bạn tự mò nhé kaka
Tiếp tục nhé. Bây giờ bạn vào GeoGebra. Giao diện nó giống thế này
(nếu như cái của bạn vẫn còn hiện lưới và hệ trục tọa độ thì bạn nhấp chuột phải rồi tắt)
Giao diện gồm nhiều phần, nhưng bạn chú ý cho mình cái thanh công cụ phía trên và chỗ trống để vẽ ở dưới (mấy cái kia ít xài, nếu có mình giới thiệu sau).
Trên thanh công cụ có rất nhiều gói công cụ, và trong những gói công cụ đó có rất nhiều công cụ. Những cái hình trên màn hình của bạn là những gói công cụ đấy. Nhấp vào gói công cụ bất kỳ và nó hiện ra một loạt các công cụ của chúng
Để biết được tên công cụ và cách sử dụng công cụ, bạn bấm vào một công cụ bất kỳ thì nó sẽ hiện ra bên dưới dòng hướng dẫn
Phần giao diện đến đây là hết, các bạn tự mò thêm nhé :D

Mọi thắc mắc, góp ý xin gửi về đây https://diendan.hocmai.vn/threads/thac-mac-ve-hinh-tren-geogebra.655481/

----------
Xem thêm: Cách nhập công thức toán học, hóa học, vật lí

iceghost

Cựu Mod Toán
Thành viên
20 Tháng chín 2013
5,014
7,479
941
TP Hồ Chí Minh
Đại học Bách Khoa TPHCM
II. Vẽ hình
Vẽ hình trên GeoGebra cũng giống cách bạn dựng hình trên giấy thôi. Nhưng trên GeoGebra lúc vẽ bạn phải kết hợp với tùy chọn Hiển thị đối tượng (khác với Xóa bạn nhé). Qua các VD bạn sẽ rõ hơn
Bây giờ mình vẽ vài cái hình như VD nhé

B1. Dùng công cụ Điểm mới để chọn đại hai điểm nào đó. Nhấp chuột phải vào hai điểm và đổi tên thành hai điểm $A, B$
B2. Dùng công cụ Đoạn thẳng để vẽ đoạn thẳng $AB$
B3. Dùng công cụ Đường vuông góc để vẽ một đường thẳng qua $A$ vuông góc $AB$, một đường thẳng qua $B$ vuông góc $AB$
B4. Dùng công cụ Điểm mới (hoặc Điểm thuộc đối tượng) để lấy một điểm bất kỳ trên đường vuông góc kẻ từ $B$. Đổi tên thành $C$
B5. Dùng công cụ Đường vuông góc để vẽ một đường thẳng qua $C$ vuông góc đường thẳng qua $B,C$
B6. Dùng công cụ Giao điểm để vẽ giao điểm của đường thẳng vuông góc trên và đường vuông góc còn lại, sau đó đổi tên thành $D$
B7. QUAN TRỌNG: Giữ phím Ctrl và nhấp chuột vào các đoạn thẳng, các đường thẳng, nháy phải và bỏ chọn Hiển thị đối tượng
B8. Dùng công cụ Đa giác, chọn theo thứ tự $A - B - C - D - A$ để vẽ lại hcn $ABCD$. Xong cái hình
Để kiểm tra thì bạn có thể kéo thả các điểm tùy ý. Kéo hơi lố thì nhấn tổ hợp phím Ctrl + Z để tua ngược thời gian
Vẽ tam giác $ABC$, hai đường cao $BE, CF$, đường tròn ngoại tiếp $(O)$:
B1. Dùng Đa giác và đổi tên, vẽ tam giác $ABC$
B2. Vẽ đường vuông góc $AC$ qua $B$, lấy giao điểm với $AC$ là $E$. Tương tự $F$
B3. Dùng Đường tròn qua 3 điểm có sẵn để vẽ đường tròn ngoại tiếp tam giác $ABC$
B4. Dùng Trung điểm hoặc tâm nháy vào đường tròn để vẽ tâm rồi đổi tên thành $O$
B5. Chọn các đối tượng thừa bằng Ctrl + chuột trái rồi bỏ chọn Hiển thị đối tượng. Dùng công cụ đoạn thẳng để nối lại những chỗ cần nối. Hoàn thành hình vẽ
Bạn có thể điều chỉnh vị trí của 3 đỉnh tam giác ban đầu. Ctrl + Z nếu cần thiết
Chú ý: Không nhất thiết vẽ xong mới ẩn đối tượng. Vừa vẽ vừa ẩn cũng được
Hi vọng tới đây bạn có thể tự tạo cho mình một hình vẽ hình học :D Bạn có thể dừng tại đây hoặc đón đọc phần 3: Trang trí

Mọi thắc mắc, góp ý xin gửi về đây https://diendan.hocmai.vn/threads/thac-mac-ve-hinh-tren-geogebra.655481/

Last edited:

iceghost

Cựu Mod Toán
Thành viên
20 Tháng chín 2013
5,014
7,479
941
TP Hồ Chí Minh
Đại học Bách Khoa TPHCM
III. Trang trí và xuất hình
Để cho hình vẽ được đẹp hơn thì ta trang trí cho nó nhé. Để trang trí thì ta nhấp chuột phải vào đối tượng cần trang trí, rồi chọn Thiết lập. Ở đây mình chọn đường tròn ở VD trên, nó hiện ra như thế này:
Bạn để ý các mục Màu sắcKiểu ở phía trên
+ Màu sắc: Thường dùng để chỉnh màu, độ trong suốt của đối tượng
+ Kiểu: Chỉnh độ dày, độ lớn, độ trong suốt, nét đứt, ký hiệu điểm và ký hiệu bằng nhau

Bây giờ mình chỉnh cho cái đường tròn màu cam và dày 8 nhé
575_1.PNG 575_2.PNG
Và kết quả:
Bây giờ mình chỉnh tiếp nhé:
+ Chỉnh tam giác $ABC$ độ trong suốt (Tính chắn sáng) = 0, độ dày = 8, màu xanh dương
+ Chọn các đoạn thẳng màu đen bằng Ctrl + chuột trái rồi chỉnh độ dày = 8
+ Chọn các điểm rồi chỉnh kích thước = 6, màu đỏ
+ Ngoài ra mình kéo các tên điểm về một vị trí thích hợp để cho đẹp hơn luôn nhé
Và đây là kết quả
Hơi đẹp rồi nhỉ? Nhưng hình như thiếu cái gì đó... Góc vuông
CHÚ Ý: Do mình quên chỉ các bạn ký hiệu góc đầu tiên nên tới đây mình mới ký hiệu góc =)) Chứ thực tế khi vẽ hình thì nhớ vẽ hết tất cả các yếu tố trước rồi mới bắt đầu trang trí. Không thì khổ lắm
Bây giờ để vẽ góc, bạn chọn công cụ Góc rồi chọn các điểm theo chiều ngược kim đồng hồ (còn không cứ thử tùy hướng, sai thì Ctrl + Z). Nếu là góc vuông thì nó sẽ tự biến thành góc vuông
Ta ký hiệu góc $BFC$ và góc $BEC$:
Ta trang trí lại cái góc vuông, Ctrl + chuột trái rồi chọn 2 cái góc:
+ Chuột phải -> bỏ chọn Hiển thị tên để ẩn cái số đo góc
+ Chỉnh màu xanh
Và đây là kết quả cuối cùng:
Ngoài ra còn có cái ký hiệu bằng nhau nhưng các bạn tự mò thử nhé :>
Bây giờ để xuất hình ra, có 2 cách:
+ Dùng phần mềm ngoài, Snipping Tool hoặc phím Print Screen + Paint chẳng hạn, cách này mình hay dùng nhất vì nó tiện
+ Dùng GeoGebra để xuất hình
Mình xin hướng dẫn cách 2 vì cách 1 không có gì để bàn:
+ B1. Thu nhỏ cửa sổ về vừa với cái hình. Kiểu như thế này
+ B2. Nháy vào 3 dấu gạch ở trên cùng -> Xuất bản -> png. Sau đó nhập tên của file hình bạn chuẩn bị xuất ra, bấm xuất bản và file hình sẽ được tải về máy bạn
Và đây là file hình mình vừa xuất ra:
Mong rằng, qua loạt bài này các bạn sẽ thích thú và có thể vẽ hình trên GeoGebra :) Hẹn gặp lại các bạn trong một ngày không xa

Last edited:
Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom