Văn [ Văn 8] Ôn tập, chia sẻ đề thi ngữ văn 8

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
20
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đây là 1 số kiến thức viết đoạn văn và bài văn, các em tham khảo nhé!
Anh mong phần nào giúp đỡ các em trong học tập.
1513110630242-1498866894.jpg 1513110769995-573005814.jpg
Sau post này anh sẽ đăng các # về lí thuyết tiếp và bài tập kèm đề nghen.
@Thư Mun , @chua...chua, @dohuuchi06@gmail.com , @Toshiro Koyoshi , @Bé Thiên Bình , @Narumi04 , @Kyanhdo , @happynghiphu , @Nguyễn Võ Hà Trang ( Fan Noo) , @Phạm Thúy Hằng, @Tiểu Lộc ,...
Chúc các em học tốt nghen!

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
20
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
CHIA SẺ KINH NGHIỆM LÀM VĂN THUYẾT MINH
-------
Chào các em, kì thi học kì I sao nhanh thế? Nó đang cận kề cuộc sống của chúng ta. Nhiều bạn sẽ cho rằng toán là môn khó nhất, hay lí , hóa, thậm chí là mấy môn học thuộc, nhưng đa số các bạn lại nói "MÌNH YẾU VĂN". Lớp 8, học kì I các em đã học các văn bản như thuyết minh, tự sự (nâng cao so với lớp 6). Nhiều bạn thấy văn thuyết minh khó ở những điểm sau:
  • Nó là loại văn cung cấp tri thức , đòi hỏi người thuyết minh phải có tri thức về lĩnh vực ấy, hạn chế việc ghi sai.
  • Văn thuyết minh nhiều bạn sẽ làm khô khan quá, các bạn lo lắng rằng nếu như vậy sẽ như thế nào, đó chính là cần nhẹ nhàng, uyển chuyển ở từng câu văn một.
  • Thứ ba, các bạn hay xưng tôi, văn thuyết minh TUYỆT ĐỐI KHÔNG XƯNG HÔ.
Vì thế, nay anh sẽ chia sẻ một ít kinh nghiệm của mình giúp các em có thể tự tin hơn với thể loại văn thuyết minh đòi hỏi tính chính xác cao này. Các em hãy chú ý những điểm sau nhé!
  • Xem lại các đề văn thuyết minh trong Sách giáo khoa (SGK), các đề văn thuyết minh cô giao về nhà làm và các đề văn thuyết minh mấy năm trước trong đề thi.
  • Các em xác định thuyết minh đối tượng gì: đồ vật, con vật, phong cảnh, cây trồng,..
  • Các em lên mạng tra cứu thông tin, ghi chép lại thật cẩn thận những thông tin ấy, TUYỆT ĐỐI không chép văn mẫu, mà lên wiki hoặc các trang tìm hiểu thông tin tìm hiểu về đồ vật (nguồn gốc, xuất sứ, cấu tạo, thương hiệu, chủng loại, công dụng, cách bảo quản); phong cảnh (nguồn gốc,vị trí địa lí, phong cảnh xung quanh,vai trò, giá trị kinh tế ...); con vật và cây trồng (nguồn gốc, xuất xứ, hình dáng và cấu tạo cơ thể, vai trò , cách chăm sóc,..).
  • Hỏi thêm thông tin ba mẹ, bạn bè trên mạng, ông bà, họ hàng biết về những đối tượng đó, họ sẽ cung cấp 1 số thông tin thực tiễn hơn, giúp cho bàu văn có phần chân thực hơn.
  • Đọc lại hết tất cả các thông tin thu được từ 3-5 lần, sau đó sắp xếp theo trình tự hợp lí
  • Câu từ hết sức cẩn thận.
Còn nếu mà các em cảm thấy khó nhớ các thông tin mình thu thập được vào bài văn, thì anh khuyên các em nên áp dụng những cách sau nhé!
  • Viết lên các tờ giấy nhớ dán lên tương gần bàn học để thỉnh thoảng nhìn vào có thể nhớ.
  • Có thể ngồi học, vừa học thuộc nó vừa liên tưởng để góp phần khắc sâu vào trí nhớ, khi làm bài, mình đã tưởng tượng có thể phát ra những từ ngữ hay hơn trên giấy (nên học vào sáng sớm).
  • Áp dụng cái chất "điên khùng" của bản thân để nghĩ nó như 1 bài hát hay 1 bài thơ , 1 bài vè dễ học và dễ nhớ.
Cuối cùng, anh chúc tất cả các em thật mạnh khỏe, ôn kĩ bài thi tốt nhé!
Anh sẽ đăng tài liệu tiếp theo vào tối nay nhé!
----------------
XEM THÊM:
Đề kiểm tra Văn 8 chất lượng học kì I năm học 2016-2017(Bảo Lộc): https://diendan.hocmai.vn/threads/v...chat-luong-hoc-ki-i-nam-hoc-2016-2017.642406/

Narumi04

Học sinh gương mẫu
Thành viên
23 Tháng tư 2017
1,595
2,069
394
20
Vĩnh Long
THPT Lưu Văn Liệt
Đây là 1 số kiến thức viết đoạn văn và bài văn, các em tham khảo nhé!
Anh mong phần nào giúp đỡ các em trong học tập.
View attachment 34453 View attachment 34454
Sau post này anh sẽ đăng các # về lí thuyết tiếp và bài tập kèm đề nghen.
@Thư Mun , @chua...chua, @dohuuchi06@gmail.com , @Toshiro Koyoshi , @Bé Thiên Bình , @Narumi04 , @Kyanhdo , @happynghiphu , @Nguyễn Võ Hà Trang ( Fan Noo) , @Phạm Thúy Hằng, @Tiểu Lộc ,...
Chúc các em học tốt nghen!
Đập vào mắt là tờ 20k đầu tiên, cứ như khoe của á :v
Cơ mà anh có những bài (hay dàn bài) tham khảo về viết đoạn văn nêu cảm nghĩ về Lão Hạc, chị Dậu, hình ảnh người nông dân trước CM tháng 8, chiếc lá cuối cùng...đặc biệt là bài nêu cảm nhận về người anh hùng trong nhà tù ở Côn Lôn, anh cho xin cái bài Côn Lôn trước (nếu có) nhá :)

Kyanhdo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
22 Tháng sáu 2017
2,357
4,161
589
19
TP Hồ Chí Minh
THPT Gia Định
Năm nay cấu trúc đề quận em có văn nghị luận xã hội nữa....Anh ơi, có phương pháp nào để làm văn nghị luận đó không ạ?

• Like
Reactions: Ngọc Đạt

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
20
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
Đập vào mắt là tờ 20k đầu tiên, cứ như khoe của á :v
Cơ mà anh có những bài (hay dàn bài) tham khảo về viết đoạn văn nêu cảm nghĩ về Lão Hạc, chị Dậu, hình ảnh người nông dân trước CM tháng 8, chiếc lá cuối cùng...đặc biệt là bài nêu cảm nhận về người anh hùng trong nhà tù ở Côn Lôn, anh cho xin cái bài Côn Lôn trước (nếu có) nhá :)
Cập nhật ngày 14/12/2017
--------
Để phục vụ tốt cho việc ôn tập và luyện đề , anh mượn phần Tiếng Việt này của Tuấn Anh, các em chú ý phần dấu câu nhé!
https://diendan.hocmai.vn/threads/van-8-on-tap-ve-dau-cau.653228/#post-3309053
@Tuấn Anh Phan Nguyễn

--------
Về phần văn, @Narumi04 Hảo nói là phần viết đoạn văn cảm nhận nhân vật đúng không? Một phương pháp rất hữu ích, đó chính là em đọc bài đi đọc bài lại ít nhất 5 lần cho anh nhé! Tranh thủ lúc rảnh thì đọc nà, em sẽ nhớ được nội dung câu chuyện và từ đó em nắm bắt được nhân vật, những hành động và lời nói của nhân vật. Như trong chương trình Ngữ Văn 8 học kì I em chú ý cho anh các nhân vật sau nhé: Lão Hạc, chị Dậu, bé Hồng, Giôn-xi, Xiu, cụ Bơ-men, Đôn- ki-hô-tê, Xan-chô-pan-xa, cô bé (trong Cô bé bán diêm). Thực ra, việc em đọc bài rất có lợi nhé! Ngoài ra, em có thể hình dung, liên tưởng nhân vật khi đọc bài, nó sẽ làm em nhớ khá lâu hình ảnh nhân vật đó. Em nhớ kết hợp nội dung cô cho ghi trên lớp và viết đoạn nhé!
Anh sẽ xem lại tài liệu và đăng lên post này nhé!

--------
Năm nay cấu trúc đề quận em có văn nghị luận xã hội nữa....Anh ơi, có phương pháp nào để làm văn nghị luận đó không ạ?
Chào Anh Kỳ, nghị luận xã hội à em? Theo anh nhớ thì học kì I năm lớp 8 có cái bài "Ôn dịch, thuốc lá" nên có thể nghị luận về vấn đề hút thuốc là phát không nào? Ngoài ra sẽ có nghị luận về tình trạng học hình thức (như học kì II năm ngoái ở thành phố anh), hoặc nghị luận đề vấn đề bạo lực học đường, ô nhiễm môi trường. Em đang băn khoăn về văn nghị luật. Được rồi, kinh nghiệm của anh không nhiều, anh chia sẻ nha:
  • Về phần hiện trạng, em có thể tra cứu các hình ảnh trên mạng để miêu tả thêm về hiện trạng ấy, em quan sát xung quanh nữa nhé!
  • Em cũng phải lên mạng tìm các nguyên nhân dẫn đến cái tệ nạn xã hội đó, sau đó em nhìn lại xung quanh, đọc các bài báo cho các ví dụ (dẫn chứng) vào. Nên nhớ là văn nghị luận cũng cần chính xác (không quá chính xác như thuyết minh thôi). Em có thể hỏi thêm người lớn, họ có tuổi đời nhiều, họ sẽ nhìn đời tốt hơn và có những câu chuyện, dẫn chứng hay hơn chẳng hạn. (Thường thì có 2 nguyên nhân: Nguyên nhân khách quan , nguyên nhân chủ quan).
  • Còn về hậu quả thì nó sẽ có 3 khía cạnh: Với bản thân, với người thân và gia đình, với xã hội. Em phân tích kể cả mặt đạo đức lẫn kinh tế (nếu có ) nhé! Cái hậu quả khá là rộng, em có thể nghĩ ra 1 vài hậu quả hợp lí, kết hợp các hậu quả trong sách (nếu là thuốc lá), đặc biệt em đừng quên , nếu đó là 1 tật xấu thì luôn có hậu quả "Nêu gương xấu", "là gánh nặng của xã hội" nhé!
  • Còn về cách rèn luyện, em áp dụng kiến thức công dân vào là ổn.
Nói chung, anh sẽ tìm 1 số đề nghị luận xã hội đưa lên, chúng ta cần phân tích để rèn kĩ năng nhé!
-------------
Các em hội thoại riêng cho anh thời điểm các em thi là vào khi nào nữa nhé! @Narumi04 , @Kyanhdo , @happynghiphu , @Bé Thiên Bình, @chua...chua , @damdamty , @Thư Mun, @thuyduongc2tv , @Phạm Thúy Hằng, @_ Yub _ , @dohuuchi06@gmail.com , ... (Anh nhớ rằng các em lớp 8 hết.)
--------
Tuyệt đối không SPAM tại chủ đề này nhé!

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
20
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
Theo như yêu cầu của @chua...chua Nga kêu với anh là chuẩn bị và câu hỏi văn vì văn em có thi vấn đáp anh đã chuẩn bị kĩ rồi!
Vài câu nhé!
Câu 1: Văn bản " Ôn dịch, thuốc lá" thuộc kiểu văn bản gì?
Câu 2: Qua văn bản "Chiếc lá cuối cùng" ( Ô-hen-ry) đã khuyên người ta điều gì?
Câu 3: Theo em, trong văn bản "Cô bé bán diêm" ( An-đéc-xen) , mộng tưởng nào của cô bé là đẹp nhất? Vì sao?
Câu 4: Tại sao nói tính cách của Xan-chô-pan-xa và Đôn-ki-hô-tê bổ trợ cho nhau?
Câu 5: Những minh chứng cho rằng bé Hồng là 1 đứa trẻ khôn khéo?
Câu 6: Từ tượng thanh có phải là những từ gợi tả âm thanh hay không?
Câu 7: Em hãy tìm 1 trường từ vựng gần gũi với cuộc sống của chúng ta.
Câu 8: Em có suy nghĩ gì về số phận của người nông dân thời kì 1930-1945?
Anh chỉ chuẩn bị được 1 số câu, Nga thông cảm nhé!
----
Tiếp theo Trúc @dohuuchi06@gmail.com , em nói với anh có cho thơ ngoài vào cấu trúc đề phải không?
Có thể họ cho vào và bắt em xác định từ tượng hình, từ tượng thanh, hoặc tìm trường từ vựng đó.
Sau đó cảm nhận, em nên phân tích từng câu, cảm nhận từng ý nhé!
Chúc em làm bài thi thật tốt.
----
Tiếp theo, các em còn thắc mắc phần nào? Cần tài liệu phần nào nữa không nhỉ?

Kirigaya Kazuto.

Học sinh tiến bộ
Thành viên
11 Tháng tư 2017
514
1,192
219
Nghệ An
HM Forum
Anh ơi, năm nay đề thi văn trường em là làm văn tự sự có kết hợp miêu tả và biểu cảm anh à
Anh có cách gì để viết một câu chuyện hấp dẫn không ạ

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
20
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
Anh ơi, năm nay đề thi văn trường em là làm văn tự sự có kết hợp miêu tả và biểu cảm anh à
Anh có cách gì để viết một câu chuyện hấp dẫn không ạ
Ý em là văn kể lồng ghép tả và bộc lộ cảm xúc đúng không?
-----------
Anh tham khảo cấu trúc nhiều tỉnh, làm được 2 đề thi thử, mấy đứa tham khảo nghen. Mong rằng những gì trên này cũng phần nào giúp đỡ được cho mấy đứa.
1513439258868516798754.jpg 15134393556561377288416.jpg

• Like
Reactions: Kyanhdo

Kirigaya Kazuto.

Học sinh tiến bộ
Thành viên
11 Tháng tư 2017
514
1,192
219
Nghệ An
HM Forum
Ý em là văn kể lồng ghép tả và bộc lộ cảm xúc đúng không?
-----------
Anh tham khảo cấu trúc nhiều tỉnh, làm được 2 đề thi thử, mấy đứa tham khảo nghen. Mong rằng những gì trên này cũng phần nào giúp đỡ được cho mấy đứa.
View attachment 35002 View attachment 35003
Lần này thì đề văn thành phố em sẽ là đề về kể lại hoặc viết tiếp, hoặc có thể là thay đổi ngôi kể,.....(ma trận đề nói thế) 1 trong 4 câu chuyện:
  1. Tức nước vỡ bờ
  2. Lão Hạc
  3. Chiếc lá cuối cùng
  4. Cô bé bán diêm

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
20
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
Lần này thì đề văn thành phố em sẽ là đề về kể lại hoặc viết tiếp, hoặc có thể là thay đổi ngôi kể,.....(ma trận đề nói thế) 1 trong 4 câu chuyện:
  1. Tức nước vỡ bờ
  2. Lão Hạc
  3. Chiếc lá cuối cùng
  4. Cô bé bán diêm
2 văn bản Việt Nam, 2 văn bản nước ngoài à em.
---
Các em tham khảo tài liệu nhé, hơi mờ!
received_521522594881768.jpeg received_521522601548434.jpeg received_521522564881771.jpeg received_521522558215105.jpeg

• Like
Reactions: Kirigaya Kazuto.
Top Bottom