[ Văn 12] Đọc - hiểu văn bản văn học như thế nào?

T

thuyduong1986

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bạn Henri Dai <henri.dai@yahoo.com.vn> có gửi tới Hocmai.vn băn khoăn như sau:

co oi,em la mot hoc sinh lop 12,em gap rat nhieu kho khan trong viec hoc mon van, em thuong be tac trong viec hoc van, bai van thuong qua dai, em khong the hoc noi,em da co gan doc di doc lai tac pham, de co the nho, va mau thuoc, nhung cung chi co mot thoi gian la quen.. co co the cung cap cho em em nhung bai hoc ngan gon, nhung cung day du y kho6ng? va chi em cach hoc van co hieu qua khong? thi hoc ki mot em chi duoc co 3 diem ah, may bai viet em chi co 4-5 diem ah. kho khan lam co on, neu co giup duoc em, xin co giup cho cam on co nhieu nha!

Last edited by a moderator:
T

thuyduong1986

Bạn Henri Dai <henri.dai@yahoo.com.vn> có gửi tới Hocmai.vn băn khoăn như sau:

co oi,em la mot hoc sinh lop 12,em gap rat nhieu kho khan trong viec hoc mon van, em thuong be tac trong viec hoc van, bai van thuong qua dai, em khong the hoc noi,em da co gan doc di doc lai tac pham, de co the nho, va mau thuoc, nhung cung chi co mot thoi gian la quen.. co co the cung cap cho em em nhung bai hoc ngan gon, nhung cung day du y kho6ng? va chi em cach hoc van co hieu qua khong? thi hoc ki mot em chi duoc co 3 diem ah, may bai viet em chi co 4-5 diem ah. kho khan lam co on, neu co giup duoc em, xin co giup cho cam on co nhieu nha!

Chào em.

Băn khoăn của em cũng là vấn đề của rất nhiều bạn học sinh hiện nay.

Hiệu quả gắn chặt với hứng thú của em khi học văn.

Một trong các nguyên nhân chính mà các em "sợ" văn là: nghĩ nó quá dài và học một cách "vô cảm".

Để nắm chắc một tác phẩm văn học trong chương trình, em có thể làm như sau:
- Tự mình đọc tác phẩm trước khi đọc bất cứ tài liệu tham khảo nào. Việc đọc có nhiều mức độ:

* Đọc lần đầu: để cảm nhận không khí chung, nắm khái quát các vấn đề tác phẩm đề cập.
* Đọc có định hướng (đọc để soạn bài): tìm và phân tích hệ thống các chi tiết theo câu hỏi trong Sách giáo khoa. Câu hỏi soạn bài đã định hướng khá tốt cho em những vấn đề trọng tâm của tác phẩm.
* Đọc nghiền ngẫm: đây là cách để em có thể thẩm thấu tác phẩm tốt nhất: tìm những chi tiết em cho là "đắt" nhất trong văn bản để nghiền ngẫm, thụ cảm.

- Nghe cô giáo và các bạn "đọc" ở lớp: Việc đọc ở đây nên hiểu rộng là tất cả các thao tác để tìm hiểu tác phẩm. Lúc này nhờ có sự suy ngẫm ở nhà nên em sẽ được đối chiếu, so sánh, củng cố hay bổ sung những kiến thức về tác phẩm. Từ đó việc "hiểu" tác phẩm sẽ dễ dàng hơn rất nhiều.

- Việc cuối cùng để củng cố "hứng thú" và rèn kĩ năng làm bài, sau khi nghe cô giảng, em nên tập bình những chi tiết mà em thấy "đắt" (dựa trên những nghiền ngẫm của bản thân - từ mức độ đọc thứ 3 và những phân tích của cô giáo) hoặc viết một số đề nhỏ liên quan tới tác phẩm.

Đây là cách "đọc - hiểu" tác phẩm mà nhiều bạn đã áp dụng và đặt được tiến bộ rõ rệt.

Sắp tới, Hocmai.vn cũng sẽ cung cấp hệ thống các bài giảng dạng Text kèm theo hệ thống đề luyện tập giúp vừa giúp các em dễ dàng tóm tắt kiến thức vừa hiểu sâu tác phẩm.

Thường xuyên tham gia thảo luận trên diendan.hocmai.vn cũng là cách để em rèn khả năng tranh biện văn học cho bản thân.

Hy vọng những gợi ý trên đây sẽ giúp em học tập tiến bộ hơn.
Học tập là một quá trình. Chúc em luôn bền bỉ và sáng tạo để có được kết quả tốt nhất ^

Thân ái!
Hocmai.vn

Top Bottom