$\color{SeaGreen}{\fbox{Thư giãn}\bigstar\text{Những bài văn bất hủ }\bigstar}$

P

pesaubuon98

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mời các bạn vào xem những bài văn cực kì hấp dẫn và cười đến lộn ruột luôn ấy=))=))
-Đề: Trong các tác phẩm em đã học và đọc thêm, em thích tác phẩm nào nhất ? Vì sao? Hãy chứng minh?
Trong kho tàng văn học VN, ca dao dân ca rất giàu tình nghĩa.... Trong các tác phẩm đó em thích nhất là tác phẩm "Tắt đèn" của chị Dậu. Vì nó đã thể hiện tinh thần chống lại sự bóc lột phụ nữ của chế độ phong kiến. Chứng tỏ chị đã bán con và chó để thể hiện tinh thần kiên quyết đó...:p
-Đề: Trong truyện ngắn Chiếc thuyền ngoài xa, nhân vật nghệ sĩ Phùng mỗi khi ngắm kĩ và nhìn lâu hơn tấm ảnh do mình chụp thường nhìn thấy những hình ảnh nào? Những hình ảnh đó nói lên điều gì?
Tuy em chưa đọc bài văn
Nhưng em xin đoán thế này đúng không
Nhân vật nghệ sĩ là chồng
Chắc ngắm ảnh vợ trong phòng ông ta
Nhan đề “Chiếc thuyền ngoài xa”
Chỗ người vợ đứng chắc là thuyền kia
Có thể tàu đắm chia lìa
Chồng thì sống sót vợ về cõi âm
Người chồng nghệ sĩ âm thầm
Ngồi ngắm ảnh vợ, tay cầm khăn lau
Vừa than, vừa khóc, lòng đau
Hiện lên hình ảnh yêu nhau thuở nào
Hình ảnh hiện đến cao trào...
Em xin ngừng kể không là em “die”
Thầy cô vất vả chấm thi
Xin thầy cô chấm nhẹ bài của em
Viết vui cho thầy cô xem
Câu này em bỏ, xin không chấm vào.

1

123khanhlinh

Ai đọc xong không cười em xin bái làm sư phụ~~
Yêu cầu đọc to lên chứ không đọc thầm ^^ câu chuyện xin phép được bắt đầu...:

1. Một vài bài thi tuyển sinh đại học năm 2004 (Ðại học khoa học xã hội và nhân văn thành phố Hồ Chí Minh)
…Bác Hồ là một hột giống tốt cần được bảo quản. Bài thơ "Chìều Tối" của Bác Hồ làm ta nhớ đến câu thơ của Nguyễn Du "Chim hôm thoi thóp về rừng" hay câu thơ "ngàn năm gió cuốn chim bay mỏi" của Bà Huyện Thanh Quan. Nhưng so sánh ta thấy rõ chim Bác Hồ khác hẳn chim Nguyễn Du và còn khác hơn chim Bà Huyện Thanh Quan. Chim Bà Huyện tự nhiên mỏi. Còn chim Bác Hồ là con chim phi thường, nó mỏi có mục đích: "Chim mỏi về rừng tìm chốn ngủ". Qua Bài thơ "Chiều tối", ta thấy Bác Hồ đã dùng chim để mô tả nội tâm. Làm sao Bác biết chim mỏi ? Nó nói với bác chăng ? Không nó không nói với bác. Mà chỉ cần nhìn Bác cũng biết nó mỏi…=))

P

pesaubuon98

Ai đọc xong không cười em xin bái làm sư phụ~~
Yêu cầu đọc to lên chứ không đọc thầm ^^ câu chuyện xin phép được bắt đầu...:

1. Một vài bài thi tuyển sinh đại học năm 2004 (Ðại học khoa học xã hội và nhân văn thành phố Hồ Chí Minh)
…Bác Hồ là một hột giống tốt cần được bảo quản. Bài thơ "Chìều Tối" của Bác Hồ làm ta nhớ đến câu thơ của Nguyễn Du "Chim hôm thoi thóp về rừng" hay câu thơ "ngàn năm gió cuốn chim bay mỏi" của Bà Huyện Thanh Quan. Nhưng so sánh ta thấy rõ chim Bác Hồ khác hẳn chim Nguyễn Du và còn khác hơn chim Bà Huyện Thanh Quan. Chim Bà Huyện tự nhiên mỏi. Còn chim Bác Hồ là con chim phi thường, nó mỏi có mục đích: "Chim mỏi về rừng tìm chốn ngủ". Qua Bài thơ "Chiều tối", ta thấy Bác Hồ đã dùng chim để mô tả nội tâm. Làm sao Bác biết chim mỏi ? Nó nói với bác chăng ? Không nó không nói với bác. Mà chỉ cần nhìn Bác cũng biết nó mỏi…=))

ôi,đọc xong làm chị hoang man quá 'chim' ở đây có nhiều nghĩa.

P

pesaubuon98

đọc nào..........
Đề : Em hãy cho biết ý nghĩa của câu thơ "Bàn tay ta làm nên tất cả, có sức người sỏi đá cũng thành cơm"

"Theo em nghĩ thì nếu hiểu suông thì câu này rất tối ưu là vô nghĩa vì sỏi đá thì khó có thể biến thành cơm được trừ phi các nhà khoa học Việt Nam đã chế tạo ra một chất hóa học nào mà có thể biến được sỏi và đá thành thực phẩm. Còn nếu đi sâu vào ý nghĩa của câu thơ này, chúng ta phải thấy ngay là đây không phải là những sỏi đá bình thường mà theo em nghĩ thì tác giả muốn đề cập đến một mỏ đá quý của đất nước ta. Vì chỉ có đào mỏ lấy đá quý thì mới có giá trị và có thể bán để mua cơm mà thôi. (Mà chẳng những đào được đá quý có cơm ăn mà còn dư tiền mua mấy trăm gram thịt xào lên làm món mặn và có một tô canh nóng hổi nữa)…"
:-SS:-SS:-SS

P

pesaubuon98

Đề:ĐEm hãy phát biểu cảm nghĩ của mình về việc Nguyễn Du đã để lại cho chúng ta tác phẩm Kiều

Một bạn lớp 11 PTTH Cái Bè đã viết:

"… Nguyễn Du là lão tiền bối của chúng ta. Mặc dù tiền bối đã sớm ra đi vào một chiều gió lạnh, nhưng vẫn làm chấn động cả giới hậu bối của chúng ta, qua bí kíp võ công "Vương Thúy Kiều" hay còn gọi là "Đoạn Trường Thất Thanh". Bằng chứng là qua các kỳ thi, pho bí kíp này lại xuất hiện và làm thất điên bát đảo cả giới hậu bối chúng ta …"
:D:D:D:D

P

pesaubuon98

-Đề : Em hãy tường thuật lại diễn biến chiến dịch Điện Biên Phủ.

Bài làm của một học sinh lớp 9 trường PTCS cấp 2:

"… Quân địch đánh ra, quân ta đánh vào ào ào như lá tre rụng, đồng chí phe ta đánh thằng cha phe nó ghê hết sức… Kết quả: sau 55 ngày đêm chiến đấu oai hùng , ngày 7-1-1991, phe ta thắng phe nó, chúng ta đã giết sống được 16,200 chúng nó, phanh thây 62 máy bay (em quên mất tên của máy bay, xin cô thông cảm)…"

-Đề : Trong các tác phẩm em đã học và đã đọc thêm, em thích tác phẩm nào nhất ? VÌ sao ? Hãy chứng minh ?

Bài làm của bạn NAT lớp 10B PTTH đã viết:

"Trong kho tàng văn học Việt Nam, ca dao dân ca rất giàu tình nghĩa … Trong các tác phẩm đó, em thích nhất là tác phẩm "Tắt đèn" của chị Dậu. Vì nó đã thể hiện tinh thần chống lại sự bốc lột phụ nữ của chế độ phong kiến. Chứng tỏ chị đã bán con và chó để thể hiện tinh thần kiên quyết đó… "

:)>-:)>-:)>-

P

pesaubuon98

-Đề:Em hãy phân tích trình tự diễn biến tâm trạng nàng Kiều trong đoạn trích "Những nỗi lòng tê tái".

Bài làm của bạn NCT lớp 10A PTTH Phú Nhuận có đoạn viết:

"Nay Hoàng hôn đã lại mai hôn Hoàng". Qua đó ta thấy tên khách họ Hoàng thật là tàn nhẫn, hắn hôn Thúy Kiều đã rồi lại bắt Kiều hôn lại, làm cho Kiều ngày càng biến thành gái lầu xanh chuyên nghiệp, muốn ngóc đầu lên cũng không nổi…"

-Đề : Em hãy cho biết sự bất công của phụ nữ dưới chế độ phong kiến. Bằng các tác phẩm đã học của Hồ Xuân Hương, Nguyễn Du, hãy chứng minh ?

Một bạn tên Hoài Nhân lớp 9 PTCS viết:

"Sự bất công của người phụ nữ dưới chế độ phong kiến đó là: Họ không được tham dự bóng đá quốc tế, họ không được lái xe nhất là các loại xe con, xe gắn máy. Ngày nay, quyền giải phóng phụ nữ đã được củng cố. Hàng năm người ta lấy ngày 8/3 làm ngày quốc khánh phụ nữ..."

P

pesaubuon98

Đề : Sau khi đọc tác phẩm "Tắt đèn" của Ngô Tất Tố, em có suy nghĩ gì về nhân vật chị Dậu ?

Bài làm của bạn NHT lớp 10B viết:

"Sau khi chiêu xong tác phẩm Tắt đèn của Ngô Tất Tố, em có suy nghĩ như sau: chị Dậu là một nàng con gái có bộ lòng yêu chồng, thương con cực đại. Nàng ta rất chi dũng cảm, không sợ roi vọt. Chẳng hạn, khi thấy chồng bị đánh đập, nàng hùng dũng chưởng lại bằng mấy cú ka-ra-tê hết sức đẹp mắt…"

P

pesaubuon98

Đề : Trong bài Bình Ngô đại cáo của Nguyễn Trải, đoạn thơ nào đã nói lên sức mạnh và khí thế dũng mãnh của quân ta trong cuộc kháng chiến.

Một bạn nam đã viết: "Đoạn thơ sau nói lên sức mạnh và khí thế dũng mảnh của cha ông ta:

"Đánh một trận sạch không kình ngạc

Đánh 2 trận tan tác quân ta" "

P

pesaubuon98

Đề : Anh chị hãy phân tích hình ảnh người lính Việ Nam qua thơ ca kháng chiến chống Mỹ (điển hình như bài thơ Dáng đứng Việt Nam của Lê Anh Xuân).

-Trong bài viết của một bạn lớp 12A3 PTTH Phụng Hiệp có đoạn:

"Người lính của Lê Anh Xuân là một nét đẹp trong muôn vàn cái đẹp của ngươì lính. Tuy đã gục ngã nhưng anh cố bò mà ngồi dậy … Anh bước xuống đường băng Tân Sơn Nhất, anh xỉu rồi anh giải phóng quân ơi, nhưng anh gượng ngồi trên xác trực thăng và chết đứng trong khi đang đứng bắn"

-Bài làm của một bạn lớp 12 ở Bến Tre viết:

"… Trên đường băng Tân Sơn Nhất, một anh giải phóng tự nhiên nằm đó. Một chị đi ngang thấy anh tự nhiên nằm nên lại rờ vào mình anh và lắc lắc mấy cái, chị thấy anh nằm im nên nghĩ anh đã chết … Anh giải phóng quân mất đi trong mình không có một thứ giấy tờ, một tấm ảnh nào, kể cả giấy chứng minh nhân dân cũng không có …"

P

pesaubuon98

Đề : Em hãy cho biết ý nghĩa của câu thơ "Bàn tay ta làm nên tất cả, có sức người sỏi đá cũng thành cơm"

"Theo em nghĩ thì nếu hiểu suông thì câu này rất tối ưu là vô nghĩa vì sỏi đá thì khó có thể biến thành cơm được trừ phi các nhà khoa học Việt Nam đã chế tạo ra một chất hóa học nào mà có thể biến được sỏi và đá thành thực phẩm. Còn nếu đi sâu vào ý nghĩa của câu thơ này, chúng ta phải thấy ngay là đây không phải là những sỏi đá bình thường mà theo em nghĩ thì tác giả muốn đề cập đến một mỏ đá quý của đất nước ta. Vì chỉ có đào mỏ lấy đá quý thì mới có giá trị và có thể bán để mua cơm mà thôi. (Mà chẳng những đào được đá quý có cơm ăn mà còn dư tiền mua mấy trăm gram thịt xào lên làm món mặn và có một tô canh nóng hổi nữa)…"

P

pesaubuon98

ĐỀ: Thay lời Âu Cơ kể lại câu chuyện:
” Lạc Long Quân hiện lên và nói với tôi
rằng: – Ta và thiếp đến đây hết tình, ta đưa 50 con xuống biển, thiếp đưa 50
con lên bờ. Nói xong rồi Lạc Long Quân nhảy tùm xuống biển.”
ĐỀ:. Tả đường đến trường:
"Con đường từ nhà đến trường em dài 2 mét. Ra
khỏi ngõ, em rẽ phải đi qua quán bà Xuân, rồi rẽ trái đến quán ông Vịnh là rẽ
trái tiếp, đi thẳng là tới."
ĐỀ:Tả người thầy em yêu quý nhất:
“thấm thoắt đã ba mùa hoa ban nở, thầy
giáo phải tạm biệt chúng em để về xuôi. cả làng cả bản đứng tiễn thầy vô cùng
ngậm ngùi. riêng em đứng nhìn theo cho đến khi thấy thầy xa dần, xa dần, đến
khi nhỏ bằng con chó em mới quay lại bản”
ĐỀ: Tả con mèo:
“Nhà em có 1 con mèo. Đầu nó to bằng quả táo.” – Hi vọng đó
là quả táo tàu.Hic!
ĐỀ:. Hồi nhỏ có anh bạn tả con gà trống thế này:
" Nhà em có nuôi một con gà
trống, hễ nó nhìn thấy con gà mái là nó đuổi đến cùng!!!!"

P

pesaubuon98

Hồi còn đi học tiểu học, Mây rất thích làm......văn....(sau việc làm nũng để đòi en). Một hôm, Mây được cô giáo ra bài tập về nhà: Hãy tả con vật mà em nuôi

Mây về bắt 1 con.....rận nghiên cứu và tả con rận rất chi tiết, tất nhiên là cô giáo không hài lòng, cô bắt Mây làm lại bài văn là hãy tả con chó nhà em.

Mây bèn làm lại một bài văn như sau: "Nhà em có một con chó, con chó có nhiều lông, đã nhiều lông thì phải có rận, sau đây em xin tả con rận : ...." và Mây bắt đầu tả con rận

Cô giáo đọc bài văn, rất bực mình, liền bắt Mây làm lại lần nữa, lần này là tả con cá

Mây làm bài văn khác y như sau: "Nhà em có một con cá, con cá sống dưới nước nên nó có nhiều vảy. Nếu nó sống trên cạn chắc hẳn nó sẽ có nhiều lông, đã nhiều lông thì phải có rận, sau đây em xin tả con rận : ...."

Rồi một hôm, Mây lại được cô giáo cho ra bài tập về nhà làm : Hãy tả cô bé dễ thương mà em ngồi cạnh

Mây bèn làm một bài văn như sau: " Em được may mắn ngồi cạnh một cô bé dễ thương và vô cùng láu lỉnh , Tóc cô bé dài mượt nên không có rận , Nhưng sau đây em xin được tiếp tục tả con rận : ...." và Mây lại bắt đầu tả con rận

• Like
Reactions: kim mochi
P

pesaubuon98

Đề bài: Tả về mẹ của em.

Bài làm của một học sinh như sau:

Mẹ của em tên Hiền. Mẹ rất khéo tay. Luống rau mẹ cuốc chẳng cần gieo hạt gì sau dăm hôm đã mọc đầy những ngọn rau dền cơm. Rau dền cơm mẹ nấu có kèm vài ngọn rau sam ngon lắm. Ngoài canh rau, mẹ còn biết luộc trứng, luộc cả thịt. Món luộc của mẹ chẳng bao giờ bị mặn cả. Ngon lắm.

Mẹ chẳng bao giờ giúp chúng em học bài. Mẹ bảo: "Dạy học là việc của bố mày". Nhưng hôm nào bố cũng sáng đi tối mịt mới về, nhiều hôm say lả miệng thì kêu la. Những lần như vậy, mẹ không xem phim "Tấm lòng cha mẹ" nữa. Bất đắc dĩ mẹ phải dạy các con ôn bài. Chữ mẹ ngửa trái như lúa non gặp bão. Môn toán mẹ dạy là tìm nửa chu vi tuổi mẹ, tìm nửa chu vi vận tốc. Tóm lại dạng toán gì cũng là nửa chu vi. Mẹ tuyệt thật, nhưng cô giáo không cho là đúng.

Mẹ là người rất tiết kiệm. Mẹ nhặt lại các túi bóng kể cả túi bóng đựng thuốc trừ cỏ giặt sạch đi để đựng đậu bán cho các bác trong xóm. Ai cũng khen đậu của mẹ ngon. Chắc người ta chưa thấy mẹ ngâm đậu trong cái thùng ngâm cám lợn chứ nếu biết thì chẳng dám ăn.

Những ngón tay mẹ xù xì dấu ấn của những năm tháng vật lộn kiếm ăn. Mẹ đưa tay lên bới mái đầu đã bạc lốm đốm. Mẹ than thở với các dì: "Tại ông ngoại không cho tao đi học. Nếu cho đi học giờ thì tao đâu khổ thế này". Mẹ khóc.

P

pesaubuon98

[Đề bài: Em hãy bình luận về đề tài tình yêu trong thơ của Nguyễn Bính.

Một học sinh viết như sau:

“Nguyễn Bính tài lắm khi xuất khẩu thành thơ 'Gió mưa là bệnh của trời. Tương tư là bệnh của tôi yêu nàng'. Quả chí lý lắm, vì gió mưa thì chắc chắn ta sẽ bệnh, nhất là mưa trái mùa có gió độc như ông bà ta bảo trái gió trở trời. Còn yêu nhau thì có nhiều thứ bệnh hơn lắm hay sao? Không phải đâu, cũng bệnh như những người không yêu nhưng nó khác là bệnh tương tư. Bệnh này không có vi rút nhưng nguy hiểm hơn cả cúm gia cầm vì ai cũng mắc phải, ai cũng yêu…”.

Đề: Tả người cao tuổi

Xóm em có rất nhiều bà lão, nhưng em thích nhất là bà Khoái ở cạnh nhà em. Đầu bà to bằng trái dừa, mặt bà nhìn như mặt tượng, hai cái tai nhọn và vầng trán lồi lên sự thông minh. Mỗi khi em qua nhà bà chơi bà thường nói: “Mày ở chơi thêm tý nữa hãy về”.

Đề: Tả người ông của em

Nhà em có nuôi một ông nội. Thứ mà ông nội quý nhất chính là cái mũ phớt. Cái mũ ấy mỗi lần ông đội giống y như cái mâm lật ngược.

Đề: Tả con gà

Nhà em có một con gà trụi lông, to bằng cái ruột phích. Ngày ngày nó cũng nhảy vào chuồng lợn để ăn cám lợn.

P

pesaubuon98

Hồi còn đi học tiểu học, Mây rất thích làm......văn....(sau việc làm nũng để đòi en). Một hôm, Mây được cô giáo ra bài tập về nhà: Hãy tả con vật mà em nuôi

Mây về bắt 1 con.....rận nghiên cứu và tả con rận rất chi tiết, tất nhiên là cô giáo không hài lòng, cô bắt Mây làm lại bài văn là hãy tả con chó nhà em.

Mây bèn làm lại một bài văn như sau: "Nhà em có một con chó, con chó có nhiều lông, đã nhiều lông thì phải có rận, sau đây em xin tả con rận : ...." và Mây bắt đầu tả con rận

Cô giáo đọc bài văn, rất bực mình, liền bắt Mây làm lại lần nữa, lần này là tả con cá

Mây làm bài văn khác y như sau: "Nhà em có một con cá, con cá sống dưới nước nên nó có nhiều vảy. Nếu nó sống trên cạn chắc hẳn nó sẽ có nhiều lông, đã nhiều lông thì phải có rận, sau đây em xin tả con rận : ...."

Rồi một hôm, Mây lại được cô giáo cho ra bài tập về nhà làm : Hãy tả cô bé dễ thương mà em ngồi cạnh

Mây bèn làm một bài văn như sau: " Em được may mắn ngồi cạnh một cô bé dễ thương và vô cùng láu lỉnh , Tóc cô bé dài mượt nên không có rận , Nhưng sau đây em xin được tiếp tục tả con rận : ...." và Mây lại bắt đầu tả con rận

• Like
Reactions: jerrymai
Top Bottom