[Vật lí 10] Bài tập

L

lamtrongnhan

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

một em bé tung quả bóng lên cao, quả nọ sau quả kia. Quả sau rời khỏi tay em khi quả trước đạt tới điểm cao nhất. Hỏi em bét ném các quả bóng lên cao bao nhiêu, nếu trong 1s em bé ném được 2 quả bóng.
----------------------- ĐS:h=1,23m-----------------------------
chỉ sợ đời không thành danh vọng
không sợ đời vắng bóng mĩ nhân

Q

quangghept1

một em bé tung quả bóng lên cao, quả nọ sau quả kia. Quả sau rời khỏi tay em khi quả trước đạt tới điểm cao nhất. Hỏi em bét ném các quả bóng lên cao bao nhiêu, nếu trong 1s em bé ném được 2 quả bóng.
----------------------- ĐS:h=1,23m-----------------------------
chỉ sợ đời không thành danh vọng
không sợ đời vắng bóng mĩ nhân

Để tớ cho ý kiến về bài này , chắc chắn giờ này bạn chưa giải được vì thiếu dữ kiện mờ ( theo tớ thì như thế :D ) ...

Thế này nhé , thời gian 1s giữa 2 lần ném 2 quả bóng là cố định và quả 1 bay lên thì cũng ko phụ thuộc vào quả 2 . Mà ở đây ko có vận tốc đầu của quả bóng nên độ cao của quả bóng chắc chắn chưa thể biết được , vì có công thức như sau [tex]v_0^2=2gh[/tex] , h là độ cao nhất của quả bóng . Bời vậy ko thể có đáp số kia được ...

L

lamtrongnhan

nhưng mà rõ ràng trong sách nó ghi đáp số rõ ràng mà
nhưng mà không có bài giải chỉ có đáp số thôi

T

trueblue13

cái câu 1s ném được hai quả bóng phải xem lại ! Nó có thể là 1 câu để loại nghiệm khi giải bậc hai nhưng rất có thể nó là mấu chốt của bài ! Nếu 2 quả này rời tay cách nhau 1s thì có lẽ là dễ hơn !

T

tu1993

vấn đề là cái dữ kiện trong 1s em bé ném được 2 quả có nghĩa la em bé ném lên 2 quả trong vòng 1s( bay lên rời khỏi tay em bé) hay ném lên và bắt được tất cả chỉ trong vòng 1s(bay lên và bay xuống)

A

anhduckty47

bài này khá khó. Cậu nào giải được giải đi cho mọi người cùng xem đáp án

T

trueblue13

thực sự bài này phải coi lại đề bài ! Tôi thấy đề bài không ít thì nhiều có thiếu sót !

Q

quang1234554321

bài này khó đến vậy ah` các bạn
để tui thử coi nhưng tui nghĩ đề bài chưa hẳn đã thiếu đâu
và bài này cũng chưa hẳn là khó như mọi người nghĩ

X

xilaxilo

mình nghĩ đơn giản là thời gian rơi của quả cầu từ vị trí cao nhất đến tay em bé là 0,5s. cứ thế làm ra thui. đơn giản mà

T

trueblue13

ông xilaxilo nói thế cũng không đúng , nếu thế , khi thằng cu nó ném quả 1 lên , o,5 s sau thì nó đã ném quả 2 rồi , đâu phải 1 s ném 2 quả

G

girlgirlgirlluv9z

Do tính thuận nghịch của chuyển động, thời gian đi lên sẽ = với thời gian đi xuống. Vì mỗi giây có 2 quả bóng đc. ném lên và quả tr'' đạt độ ca0 cực đại thì quả sau đc. ném lên. nên thời gian để mỗi quả đạt độ ca0 cực đại là:
t= 0.5s ta có t=v0\g => v0=g\2
độ ca0 vật đạt đc. là h= v0^2 \ 2g = (g\2)^2 \ 2g = g\8 =1.23
hi` hi` tớ là thành viên mới chưa biết viết công thức toán

Top Bottom